தென்னாப்பிரிக்காவின் ஒரு பெரிய பல்பொருள் அங்காடி சங்கிலியான Pick n Pay, செவ்வாயன்று அதன் ஆன்லைன் ஸ்டோரில் Bitcoin ஐ செலுத்துவதாக அறிவித்தது, உள்ளூர் ஊடக அறிக்கையின்படி.

மளிகைப் பொருட்கள், சுகாதாரப் பொருட்கள், வீட்டுப் பொருட்கள் மற்றும் பல்பொருள் அங்காடியில் வழங்கப்படும் பல பொருட்களை வாங்க, BlueWallet அல்லது Muun போன்ற மின்னல் நெட்வொர்க்-இயக்கப்பட்ட பயன்பாட்டைப் பயன்படுத்தி வாடிக்கையாளர்கள் இப்போது Bitcoin (BTC) மூலம் பணம் செலுத்தலாம். லைட்னிங் நெட்வொர்க் என்பது பிட்காயின் பிளாக்செயினில் கட்டப்பட்ட அடுக்கு 2 தீர்வு. இது முக்கிய பிட்காயின் நெட்வொர்க்கை விட மலிவானதாக மாற்றும் போது பரிவர்த்தனைகளை விரைவுபடுத்துகிறது, இது வணிக நிறுவனங்களுக்கு மிகவும் கவர்ச்சிகரமானதாக அமைகிறது.

கடந்த ஐந்து மாதங்களில் 10 ஸ்டோர்களில் பேமெண்ட் முறையை சோதித்ததாகவும், இப்போது நாடு முழுவதும் உள்ள 39 ஸ்டோர்களில் இது கிடைக்கும் என்றும் Pick n Pay தெரிவித்துள்ளது. அறிக்கையின்படி, வரும் மாதங்களில் நாடு முழுவதும் உள்ள அதன் மற்ற கடைகளுக்கு கட்டண முறையை அறிமுகப்படுத்த சூப்பர்மார்க்கெட் திட்டமிட்டுள்ளது.

ஒரு அறிக்கையில், Pick n Pay இன் செய்தித் தொடர்பாளர், பிட்காயின் பரிவர்த்தனைகள் டெபிட் அல்லது கிரெடிட் கார்டுகளை ஸ்வைப் செய்வது போலவே எளிதாகவும் பாதுகாப்பாகவும் இருக்கும், மேலும் மிகவும் மலிவானது என்று விவரித்தார். “வாடிக்கையாளர்கள் பயன்பாட்டிலிருந்து QR குறியீட்டை ஸ்கேன் செய்து, பரிவர்த்தனையின் போது தங்கள் ஸ்மார்ட்போனில் ரேண்ட் கன்வெர்ஷன் வீதத்தை ஏற்றுக்கொள்கிறார்கள்,” என்று பிரதிநிதி அறிக்கையில் விவரித்தார்.

ஆப்பிரிக்காவில் ஆரோக்கியமான கிரிப்டோகரன்சி பயன்பாடு உள்ள முக்கிய பகுதிகளில் தென்னாப்பிரிக்காவும் ஒன்றாக உள்ளது. அங்கே ஒரு உயரும் நாட்டில் கிரிப்டோ, குறிப்பாக பிட்காயின் பிரபலம். கிரிப்டோகரன்சி வெளிப்பாட்டுடன் நாடு ஆறு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்களைப் பதிவுசெய்துள்ளதால், இது மக்களிடையே அதிக வெளிப்பாடு காரணமாகும்.

பொது மக்களிடையே கிரிப்டோ உரிமையின் அடிப்படையில் தென்னாப்பிரிக்கா உலகளவில் எட்டாவது இடத்தில் உள்ளது – 2021 ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி அதன் மக்கள்தொகையில் 7.1% பேர் டிஜிட்டல் நாணயத்தை வைத்துள்ளனர், இது பிரிட்டன் அல்லது பிரேசிலை விட அதிகம் – படி ஐக்கிய நாடுகளின் வர்த்தக நிறுவனத்திற்கு. ஆப்பிரிக்க நாடுகளில் கென்யா மற்றும் நைஜீரியாவிலும் கிரிப்டோ உரிமை பரவலாக உள்ளது.

மோசடி, பாரிய இழப்புகள் மற்றும் மன உளைச்சல் ஆகியவற்றின் ஆபத்துகள் குறித்து அதிகாரிகள் மற்றும் நிதி நிபுணர்கள் எச்சரித்த போதிலும், பல தென்னாப்பிரிக்க இளைஞர்கள் பணம் சம்பாதிக்கும் நம்பிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

கடந்த மாதம், தென்னாப்பிரிக்கா அறிவித்தார் கிரிப்டோ சொத்துக்கள், உள்ளூர் அதிகாரிகளின் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் டிஜிட்டல் சொத்துக்களை கொண்டு வருவதற்கான முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக நிதி தயாரிப்பு ஆகும். மேலும் கட்டுப்பாட்டாளர்கள் சந்தையை கண்காணிப்பதை எளிதாக்குவதற்கும், நுகர்வோரைப் பாதுகாப்பதற்கும் உதவுகிறது.

பட ஆதாரம்: ஷட்டர்ஸ்டாக்Source link