யூடியூப் சேனல்களில் தவறாக வழிநடத்தும் வீடியோக்களை பதிவேற்றியதன் மூலம் இரண்டு நிறுவனங்களின் பங்குகளின் விலையைக் கையாடல் செய்தது தொடர்பான வழக்குகளில் நடிகர் அர்ஷத் வார்சி மற்றும் அவரது மனைவி மரியா கோரெட்டி உட்பட 44 பேருக்கு பத்திரச் சந்தையில் இருந்து ஓராண்டு தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. SEBI சட்டம், 1922 இன் PFUTP ஒழுங்குமுறைகள் 2003 இன் கீழ் உள்ள விஷயங்களில் விசாரணைக்குப் பிறகு, செபி அதன் உத்தரவு மூலம் அவற்றை சந்தையில் இருந்து தடை செய்துள்ளது. இந்த வழக்கைப் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டியது இங்கே

இந்த பங்கு பம்ப் மற்றும் டம்ப் வழக்குகள் இரண்டு நிறுவனங்களின் பங்குகளுடன் தொடர்புடையவை – சாதனா பிராட்காஸ்ட் லிமிடெட் மற்றும் ஷார்ப்லைன் பிராட்காஸ்ட் லிமிடெட். புகார்களின்படி, யூடியூப் சேனல்களில் தவறான வீடியோக்கள் பதிவேற்றப்பட்டன, இரண்டு நிறுவனங்களின் பங்குகளை முதலீட்டாளர்களைக் கவரும் .

புகார்களுக்குப் பிறகு, சந்தைக் கட்டுப்பாட்டாளர் செபி 2022 ஏப்ரல்-செப்டம்பர் மாதங்களில் ஒரு தேர்வை நடத்தியது மற்றும் ஏப்ரல் மற்றும் ஜூலை 2022 நடுப்பகுதியில் இரண்டு நிறுவனங்களின் ஸ்கிரிப்களின் விலை மற்றும் அளவு அதிகரிப்பதைக் கண்டறிந்தது.

ஜூலை 2022 இன் இரண்டாம் பாதியில், சாதனாவைப் பற்றிய தவறான மற்றும் தவறான வீடியோக்கள் தி அட்வைசர் மற்றும் மனிவைஸ் ஆகிய இரண்டு YouTube சேனல்களில் பதிவேற்றப்பட்டன.

மே 2022 இன் இரண்டாம் பாதியில், மிட்கேப் அழைப்புகள் மற்றும் லாப யாத்ரா ஆகிய இரண்டு யூடியூப் சேனல்களிலும் ஷார்ப்லைனைப் பற்றிய இதேபோன்ற வீடியோக்கள் பதிவேற்றப்பட்டன.

செபியின் இடைக்கால உத்தரவுகளின்படி, இந்த யூடியூப் வீடியோக்கள் தவறான மற்றும் தவறான செய்திகளை வெளியிட்டு, முதலீட்டாளர்கள் அசாதாரண லாபத்திற்காக சாதனா மற்றும் ஷார்ப்லைன் பங்குகளை வாங்க வேண்டும் என்று பரிந்துரைக்கின்றன.

தவறான யூடியூப் வீடியோக்கள் வெளியான பிறகு, இரண்டு நிறுவனங்களின் ஸ்கிரிப்பின் விலை மற்றும் வர்த்தக அளவு அதிகரித்தது. தவறான யூடியூப் வீடியோக்களால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள அதிக எண்ணிக்கையிலான சில்லறை முதலீட்டாளர்களால் தொகுதிகள் பங்களிக்கப்பட்டதாகத் தெரிகிறது.

இந்த காலகட்டத்தில், குறிப்பிட்ட விளம்பரதாரர் பங்குதாரர்கள், சாதனாவின் முக்கிய நிர்வாகப் பணியாளர்கள் மற்றும் விளம்பரதாரர் அல்லாத பங்குதாரர்கள் தங்கள் பங்குகளில் கணிசமான பகுதியை உயர்த்தப்பட்ட விலையில் ஏற்றி, லாபத்தை பதிவு செய்தனர்.

யூடியூப் எப்படி இருந்தது வீடியோக்கள் தவறாக வழிநடத்துகிறதா?

இந்த யூடியூப் சேனல்களில் உள்ள தவறான வீடியோக்களில் ஒன்று, சாதனா பிராட்காஸ்ட் லிமிடெட் அதானி குழுமத்தால் கையகப்படுத்தப்படப் போகிறது மற்றும் ஒப்பந்தத்திற்குப் பிறகு, நிறுவனத்தின் விளிம்புகள் அதிகரிக்கும்.

கூடுதலாக, நிறுவனம் டிவி தயாரிப்பில் இருந்து திரைப்படத் தயாரிப்பிற்கு மாறுவது போன்ற பிற வீடியோக்கள் இருந்தன, மேலும் அமெரிக்க முதலீட்டாளரால் பணம் கொண்டு வரப்படும் நான்கு பக்தித் திரைப்படங்களைத் தயாரிக்க ஒரு பெரிய அமெரிக்க நிறுவனம் 1,100 கோடி ரூபாய்க்கு ஒப்பந்தம் செய்துள்ளது. உரிமைகள் சாதனாவிடமே இருக்கும் மற்றும் வீடியோ ஒன்றில், தொழிலதிபர் கௌதம் அதானியின் படத்தைக் காணலாம்.

செபி நடவடிக்கை

அர்ஷத் வார்சி மற்றும் அவரது மனைவியைத் தவிர, சாதனா பிராட்காஸ்டின் சில விளம்பரதாரர்கள் பங்குபற்றியதற்காக பத்திர சந்தையில் இருந்து தடுக்கப்பட்டுள்ளனர்.

சந்தை தடைக்கு கூடுதலாக, இரண்டு தனித்தனி இடைக்கால உத்தரவுகளின்படி, யூடியூப் சேனல்களில் தவறாக வழிநடத்தும் வீடியோக்கள் பதிவேற்றப்பட்ட பின்னர், நிறுவனங்களால் செய்யப்பட்ட ரூ.54 கோடி அளவுக்கு சட்டவிரோத ஆதாயங்களை செபி பறிமுதல் செய்துள்ளது.

சாதனா பிராட்காஸ்ட் வழக்கில், அர்ஷத் வர்சி ரூ.29.43 லட்சமும், அவரது மனைவி ரூ.37.56 லட்சமும் லாபம் ஈட்டியுள்ளதாக செபி குறிப்பிட்டது. மேலும், இக்பால் ஹுசைன் வார்சி ரூ.9.34 லட்சம் பெற்றுள்ளார். மற்றவற்றுடன் இந்த மூன்றும் மூலதனச் சந்தை கட்டுப்பாட்டாளரால் தொகுதி உருவாக்குபவர்களாக வகைப்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

தொலைக்காட்சி சேனலான சாதனா பிராட்காஸ்ட் மற்றும் புது தில்லியை தளமாகக் கொண்ட ஷார்ப்லைன் பிராட்காஸ்ட் ஆகியவற்றில் சில நிறுவனங்களால் விலைக் கையாளுதல் மற்றும் பங்குகளை ஏற்றிச் சென்றதாகக் கூறப்படும் சில புகார்களை இந்தியப் பங்குகள் மற்றும் பரிவர்த்தனை வாரியம் (செபி) பெற்றதைத் தொடர்ந்து இந்த இரண்டு உத்தரவுகள் வந்துள்ளன.

யூடியூப் சேனல்களை உருவாக்கியவர் (மனிஷ் மிஸ்ரா), நிகர விற்பனையாளர்கள் / விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் லாபம் ஈட்டுபவர்கள் (என்எஸ்), வால்யூம் கிரியேட்டர்கள் (விசிக்கள்) மற்றும் தகவல் கேரியர்கள் (ஐசிக்கள்) போன்ற வகைகளாக செபி இந்த நிறுவனங்களை வகைப்படுத்தியுள்ளது.

செபி குறிப்பிட்டது, முதன்மையாக, இந்த நிறுவனங்கள் கூட்டாக வர்த்தக அளவுகள் மற்றும் ஸ்கிரிப்பில் ஆர்வத்தை உருவாக்க உதவியது, தவறான மற்றும் தவறாக வழிநடத்தும் YouTube வீடியோக்களை பரப்பியது, எனவே முதலீட்டாளர்களை அதிக விலையில் நிறுவனங்கள் ஸ்கிரிப்களை வாங்க தூண்டியது, இதன் மூலம் முதன்மையாக PFUTP (தடை மோசடி மற்றும் நியாயமற்ற வர்த்தக நடைமுறைகள்) விதிகள்.

சாதனாவைப் பொறுத்தவரையில், நிறுவனங்களால் பின்பற்றப்பட்ட விரிவான வழிமுறைகள், யூடியூப் வீடியோக்களை மிகவும் தவறாகப் பயன்படுத்தியது உட்பட, சிறிய பங்குதாரர்களின் எண்ணிக்கையில் கடுமையான அதிகரிப்புக்கு வழிவகுத்தது – 2,167 இல் இருந்து 55,343 பங்குதாரர்கள் வாங்குவதை முடித்தனர். அறிவிப்பு நிகர விற்பனையாளர்கள் மற்றும் வால்யூம் கிரியேட்டர்களின் பங்குகள் உயர்த்தப்பட்ட விலையில், சிறிய பங்குதாரர்களின் எண்ணிக்கை ஷார்ப்லைன் விஷயத்தில் 517 இலிருந்து 20,009 ஆக உயர்ந்தது.

அர்ஷத் வர்சி என்ன சொன்னார்

அர்ஷத் வர்சி தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், “நீங்கள் செய்திகளில் படிக்கும் அனைத்தையும் தயவுசெய்து நம்ப வேண்டாம். மரியாவும் பங்குகள் பற்றிய எனது அறிவும் பூஜ்ஜியமாக உள்ளது, ஆலோசனை பெற்று சாரதாவில் முதலீடு செய்தோம், மேலும் பலரைப் போலவே, நாங்கள் கடினமாக சம்பாதித்த பணத்தை இழந்தோம்.”

(PTI இன் உள்ளீடுகளுடன்)

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link