எல் நினோ மீண்டும் வர வாய்ப்புள்ளது, உலக வெப்பநிலையில் எரிபொருள் அதிகரிக்கும்: ஐ.நா.

எல் நினோ கட்டம், இது உலகளாவிய வெப்பநிலையில் மற்றொரு ஸ்பைக் எரிபொருளாக இருக்கலாம். (பிரதிநிதித்துவம்))

லண்டன்:

உலக வானிலை அமைப்பின் (WMO) புதிய அப்டேட்டின்படி, வெப்பமயமாதல் எல் நினோ நிகழ்வு வரும் மாதங்களில் உருவாகலாம்.

எல் நினோ நிகழ்வு மூன்று ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு வழக்கத்திற்கு மாறாக பிடிவாதமான மற்றும் நீடித்த லா நினாவுக்குப் பிறகு உருவாகலாம், இது உலகின் பல்வேறு பகுதிகளில் வெப்பநிலை மற்றும் மழைப்பொழிவு முறைகளை பாதித்தது, WMO ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

எவ்வாறாயினும், எல் நினோவின் மீள் வருகையானது எல் நினோ-தெற்கு அலைவு (ENSO) நடுநிலை நிலைகளால் தொடரும் என்று கருதப்பட்டாலும், மார்ச்-மே மாதங்களில் 90 சதவீத நிகழ்தகவுடன், அறிக்கை கூறுகிறது.

மே மாதத்திற்கு அப்பால் தொடரும் ENSO நடுநிலை நிலைகளின் சாத்தியக்கூறுகள் சிறிதளவு குறைகிறது ஆனால் அதிகமாக உள்ளது, ஏப்ரல்-ஜூன் மாதங்களில் 80 சதவீதமும், மே-ஜூலையில் 60 சதவீதமும், புதுப்பிப்பை தயாரிப்பதில் ஈடுபட்டுள்ள நிபுணர்களின் மாதிரி கணிப்புகள் மற்றும் மதிப்பீட்டின் அடிப்படையில், அது அதிகமாக உள்ளது. .

எல் நினோ உருவாவதற்கான வாய்ப்புகள், ஆண்டின் முதல் பாதியில் குறைவாக இருந்தாலும், ஏப்ரல்-ஜூன் மாதங்களில் 15 சதவீதம், படிப்படியாக மே-ஜூலையில் 35 சதவீதமாக அதிகரிக்கும் என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

ஜூன்-ஆகஸ்ட் மாதத்திற்கான நீண்ட கால முன்னறிவிப்புகள், எல் நினோவின் வளர்ச்சிக்கு 55 சதவிகிதம் அதிக வாய்ப்பைக் குறிக்கின்றன, ஆனால் ஆண்டின் இந்த நேரத்தில் கணிப்புகளுடன் தொடர்புடைய அதிக நிச்சயமற்ற தன்மைக்கு உட்பட்டவை, இது வசந்த முன்கணிப்பு தடை என்று அழைக்கப்படும் என்று அது கூறியது.

“21 ஆம் நூற்றாண்டின் முதல் டிரிபிள் டிப் லா நினா இறுதியாக முடிவுக்கு வருகிறது. லா நினாவின் குளிரூட்டும் விளைவு, கடந்த எட்டு வருட காலப்பகுதி வெப்பமானதாக இருந்த போதிலும், அதிகரித்து வரும் உலக வெப்பநிலையில் தற்காலிக தடையை ஏற்படுத்தியது” என்று WMO செயலாளர் கூறினார். ஜெனரல் பெட்டேரி தாலாஸ்.

“நாம் இப்போது ஒரு எல் நினோ கட்டத்தில் நுழைந்தால், இது உலக வெப்பநிலையில் மற்றொரு ஸ்பைக் எரிபொருளாக இருக்கும்” என்று திரு தலாஸ் கூறினார்.

எல் நினோ மற்றும் காலநிலை மாற்றத்தின் கலவையின் காரணமாக 2016 ஆம் ஆண்டு தற்போது பதிவு செய்யப்பட்ட வெப்பமானதாக உள்ளது.

2026 வரை குறைந்தபட்சம் ஒரு வருடத்திற்கு 93 சதவீதம் அதிக வெப்பம் பதிவாகும். உலக வெப்பநிலையானது தொழில்துறைக்கு முந்தைய காலத்தை விட தற்காலிகமாக 1.5 டிகிரி செல்சியஸை எட்டுவதற்கான 50:50 வாய்ப்புகள் உள்ளன, UK இன் Met Office கடந்த ஆண்டு நடத்திய ஆய்வின்படி, ஆண்டு முதல் தசாப்த காலநிலை கணிப்புகளுக்கு WMO இன் முன்னணி மையமாக உள்ளது.

தற்போதைய லா நினா செப்டம்பர் 2020 இல் 2021 இன் போரியல் கோடையில் ஒரு சிறிய இடைவெளியுடன் தொடங்கியது.

லா நினா என்பது மத்திய மற்றும் கிழக்கு பூமத்திய ரேகை பசிபிக் பெருங்கடலில் உள்ள கடல் மேற்பரப்பு வெப்பநிலையின் பெரிய அளவிலான குளிர்ச்சியையும், வெப்பமண்டல வளிமண்டல சுழற்சியில் ஏற்படும் மாற்றங்களையும் குறிக்கிறது.

இது பொதுவாக வானிலை மற்றும் காலநிலையில் எல் நினோ போன்ற எதிர் தாக்கங்களை பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் ஏற்படுத்துகிறது.

லா நினா ஆபிரிக்காவின் கிரேட்டர் ஹார்ன் மற்றும் தென் அமெரிக்காவின் பெரும் பகுதிகளிலும், தென்கிழக்கு ஆசியா மற்றும் ஆஸ்திரேலியாவில் சராசரிக்கும் அதிகமான மழைப்பொழிவுடன் தொடர்ந்து வறட்சியுடன் தொடர்புடையது.

எல் நினோ மற்றும் லா நினா நிகழ்வு இயற்கையாகவே நிகழ்கிறது. ஆனால் இது மனிதனால் தூண்டப்பட்ட காலநிலை மாற்றத்தின் பின்னணியில் நடைபெறுகிறது, இது உலகளாவிய வெப்பநிலையை அதிகரிக்கிறது, பருவகால மழைப்பொழிவு முறைகளை பாதிக்கிறது மற்றும் நமது வானிலை மிகவும் தீவிரமானது.

எல் நினோ மற்றும் லா நினா ஆகியவை பூமியின் காலநிலை அமைப்பின் முக்கிய இயக்கிகள், ஆனால் அவை மட்டும் அல்ல.

நீண்டகாலமாக நிறுவப்பட்ட ENSO புதுப்பிப்புக்கு கூடுதலாக, WMO இப்போது வழக்கமான உலகளாவிய பருவகால காலநிலை புதுப்பிப்புகளையும் (GSCU) வெளியிடுகிறது, இது வடக்கு அட்லாண்டிக் அலைவு, ஆர்க்டிக் அலைவு மற்றும் இந்தியப் பெருங்கடல் இருமுனை போன்ற பிற முக்கிய காலநிலை இயக்கிகளின் தாக்கங்களை உள்ளடக்கியது.

பூமத்திய ரேகை மத்திய மற்றும் கிழக்கு பசிபிக் பகுதிகளில் இயல்பான ENSO நிலைமைகளுக்கு திரும்பும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் கடல்-மேற்பரப்பு வெப்பநிலை சராசரியை விட வெப்பம் பொதுவாக மற்ற கடல் பகுதிகளில் கணிக்கப்படுகிறது.

GSCU இன் படி, நிலப்பரப்புகளில் இயல்பான வெப்பநிலையை விட இது பரவலான கணிப்புக்கு பங்களிக்கிறது.

லா நினா முடிவுக்கு வந்தாலும், இன்னும் சில காலத்திற்கு மறைந்திருக்கும் தாக்கங்களை நாம் காண வாய்ப்புள்ளது, எனவே லா நினாவின் சில நியதி மழை தாக்கங்கள் இன்னும் தொடரலாம்.

பல வருட லா நினாவின் நீடித்த தாக்கங்கள் அதன் நீண்ட கால அளவு மற்றும் தொடர்ச்சியான சுழற்சி ஒழுங்கின்மை காரணமாகும், இது ஒற்றை உச்சநிலை லா நினா நிகழ்விலிருந்து வேறுபட்டது.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)

அன்றைய சிறப்பு வீடியோ

2 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு டெல்லியில் மீண்டும் உலக புத்தகக் கண்காட்சிSource link