புதிய திட்டங்கள் அடுத்த கல்வி அமர்வில் இருந்து நடைமுறைக்கு வரும் (பிரதிநிதி படம்)

புதிய திட்டங்கள் அடுத்த கல்வி அமர்வில் இருந்து நடைமுறைக்கு வரும் (பிரதிநிதி படம்)

ட்ரோன் தொழில்நுட்பத்தில் பிரத்யேக எம்டெக் திட்டத்தை வழங்குவதில் இந்தியாவிலேயே முதன்முதலாக ஐஐடி கான்பூர் உள்ளது, அதே நேரத்தில் அறிவாற்றல் அமைப்புகள் குறித்த திட்டமும் நாட்டிலேயே முதன்முறையாக தொடங்கப்படுகிறது என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

தி இந்திய நிறுவனம் தொழில்நுட்பம் (IIT), கான்பூர் இரண்டு புதிய MTech திட்டங்களுக்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளது – ஆளில்லா வான்வழி அமைப்புகள் பொறியியல் மற்றும் அறிவாற்றல் அமைப்புகள். இன்ஸ்டிடியூட் படி, ட்ரோன் தொழில்நுட்பத்தில் பிரத்யேக எம்டெக் திட்டத்தை வழங்குவது இந்தியாவில் முதல் முறையாகும், அதே நேரத்தில் அறிவாற்றல் அமைப்புகள் பற்றிய திட்டமும் நாட்டிலேயே முதல் முறையாக தொடங்கப்படுகிறது. இத்திட்டங்கள் அடுத்த கல்வி அமர்வு முதல் அமலுக்கு வரும்.

ஆளில்லா ஏரியல் சிஸ்டம்ஸ் இன்ஜினியரிங் எம்டெக் திட்டம் மாணவர்களுக்கு ஆளில்லா வான்வழி வாகனத்தின் வடிவமைப்பு மற்றும் ஏரோமெக்கானிக்ஸ் (யுஏவி) மற்றும் யுஏவியின் தன்னாட்சி போன்ற துறைகளில் நிபுணத்துவம் பெறும் வாய்ப்பை வழங்கும். அறிவாற்றல் அமைப்புகளில் எம்டெக் திட்டம், மனித-கணினி தொடர்பு (HCI), இயற்கை மொழி செயலாக்கம் (NLP), மற்றும் மொழிபெயர்ப்பு நரம்பியல் போன்ற களங்களில் அறிவாற்றல் கொள்கைகளின் ஆய்வு மற்றும் பயன்பாடு ஆகியவற்றைப் பூர்த்தி செய்யும், IIT கான்பூர் தெரிவித்துள்ளது. பாடத்திட்டமானது அறிவாற்றல் அறிவியல், அனுபவ முறைகள் மற்றும் மாடலிங் ஆகியவற்றின் அடிப்படைகளை மாணவர்களுக்கு அறிமுகப்படுத்தும் படிப்புகளைக் கொண்டிருக்கும்.

புதிய எம்டெக் திட்டங்களின் துவக்கம் குறித்து, ஐஐடி கான்பூரின் இயக்குனர் பேராசிரியர் அபய் கரண்டிகர் கூறுகையில், “இந்த இரண்டு புதிய எம்டெக் திட்டங்களை ஐஐடி கான்பூரில் அறிமுகப்படுத்துவதில் பெருமிதம் கொள்கிறோம், இது எங்கள் மாணவர்களுக்கு கட்டிங் தொடர தனித்துவமான வாய்ப்புகளை வழங்கும். – வளர்ந்து வரும் துறைகளில் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாடு. ஆளில்லா ஏரியல் சிஸ்டம்ஸ் இன்ஜினியரிங்கில் உள்ள எங்களின் புதிய எம்டெக் திட்டம், விவசாயம், போக்குவரத்து மற்றும் பாதுகாப்பு போன்ற துறைகளில் ஏராளமான பயன்பாடுகளைக் கொண்ட ட்ரோன் தொழில்நுட்பத் துறையில் தலைவர்களாக மாறுவதற்குத் தேவையான திறன்கள் மற்றும் அறிவைக் கொண்டு மாணவர்களைச் சித்தப்படுத்தும். இந்த திட்டம் பல்வேறு கல்வி நிறுவனங்கள், பயிற்சி மையங்கள் மற்றும் திறன் அமைப்புகளில் கவனம் செலுத்திய இடைநிலை ஒத்துழைப்புடன் ட்ரோன் தொழில்நுட்பத்திற்கான திறனை வளர்ப்பதில் MeitY இன் நாடு தழுவிய முயற்சிக்கு ஏற்ப உள்ளது.

பேராசிரியர் கரண்டிகர் மேலும் கூறினார், “அறிவாற்றல் அமைப்புகளில் எம்டெக் திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்துவது முதல் வகையாகும், மேலும் மாணவர்கள் மனித மனம் மற்றும் மூளை பற்றிய ஆழமான புரிதலைப் பெறவும், மனித-கணினி தொடர்பு போன்ற களங்களில் அறிவாற்றல் கொள்கைகளைப் பயன்படுத்தவும் உதவும். , கல்வி மற்றும் நரம்பியல். இந்த திட்டம் அடிப்படை ஆராய்ச்சி மற்றும் பயன்பாடுகளுக்கு இடையே உள்ள இடைவெளியைக் குறைக்க வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது, மேலும் எங்கள் மாணவர்கள் தொழில் மற்றும் சமூகத்தின் சவால்களை எதிர்கொள்ள நன்கு தயாராக இருப்பார்கள் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.”

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link