மதுரை: திருச்சியில் உள்ள ஒரு கோவிலில் அர்ச்சகர்களாக நியமிக்கப்பட்டுள்ள இரண்டு பிராமணரல்லாதவர்கள், ஆதி சைவர்கள்/சிவாச்சாரியர்கள்/குருக்கள் என்ற பிரிவின் கீழ் வரமாட்டார்கள். சென்னை உயர் நீதிமன்றம் அர்ச்சகர்களாக அவர்களின் நியமனத்தை ஒதுக்கி வைத்தனர்.
நீதி ஜி.ஆர்.சுவாமிநாதன் திருச்சி மாவட்டம், ஸ்ரீரங்கம் தாலுக்காவில் உள்ள குமாரவயலூர் அருள்மிகு சுப்பிரமணிய சுவாமி திருக்கோயில் ஆண்டாள். காமிகா அகமாஅதேசமயம் நியமனம் எஸ் பிரபு மற்றும் எஸ் ஜெயபாலன் கோயிலின் ஆகம விதிகளின்படி இல்லை.
“… சம்பந்தப்பட்ட கோவில் ஆகமக் கோவிலா அல்லது ஆகமமற்ற கோவிலா என்பதை கருத்தில் கொள்ள வேண்டிய ஒரே விஷயம். அருள்மிகு சுப்பிரமணிய சுவாமி கோவில் காமிக ஆகமத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகிறது,” என்று நீதிபதி கூறினார்.
ஆகமங்களில் மட்டும் ஞானம் பெற்ற ஆதி சைவர்கள்/சிவாச்சாரியார்கள்/குருக்கள் மட்டுமே, மேற்படி கோவிலுக்கு அர்ச்சகர்களாக நியமிக்கத் தகுதியும் தகுதியும் உடையவர்கள் என்பது நேரடிக் கருத்து” என்று நீதிபதி கூறினார்.
ஜூலை 2021 இல், அர்ச்சகா ஆகிய மூன்று பணியிடங்கள் உட்பட பல்வேறு பணியிடங்களில் காலியாக உள்ள பணியிடங்களை நிரப்ப தகுதியான நபர்களிடமிருந்து விண்ணப்பங்கள் கோரப்பட்டு அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டது. மனுதாரர்கள் – கே கார்த்திக் மற்றும் எஸ் பரமேஸ்வரன் – வேலைக்கு விண்ணப்பித்திருந்தனர், ஆனால் பிரபு மற்றும் ஜெயபாலன் ஆகியோர் ஆகஸ்ட் 2021 இல் நியமிக்கப்பட்டனர். அவர்களின் நியமனங்களைத் தடுத்து, தற்போதைய மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.
நீதிபதி ஜி.ஆர்.சுவாமிநாதன், சேஷம்மாள் வழக்கில் உச்ச நீதிமன்றம் 28(1)வது பிரிவை கவனத்தில் எடுத்தது. தமிழ்நாடு இந்து சமய மற்றும் அறநிலைய அறக்கட்டளைச் சட்டம், 1959, அறக்கட்டளையின் விதிமுறைகள் அல்லது நிறுவனத்தின் பயன்பாட்டிற்கு இணங்க அறங்காவலருக்கு வழிகாட்டுகிறது மற்றும் இது பிரிவு 55 இன் கீழ் செய்யப்படும் அர்ச்சகர்களின் நியமனத்தை கட்டுப்படுத்தும் என்று கூறுகிறது. சட்டம். கோயிலை நிர்வகிக்கும் ஆகமங்களின் வழிகாட்டுதலின்படி ஒரு குறிப்பிட்ட பிரிவு, பிரிவு அல்லது குழுவிலிருந்து அர்ச்சகரை நியமிக்கத் தவறினால் சட்டத்தின் பிரிவு 28 (1) க்கு முரணானது மட்டுமல்ல, ஒரு மத நடைமுறையிலும் தலையிடும் என்று திட்டவட்டமாக கூறப்பட்டது.
மேலும் மனுதாரர்கள் கோவிலில் பல ஆண்டுகளாக அர்ச்சகர்களாக பணிபுரிந்து பத்தாண்டுகளுக்கு மேலாகியுள்ளதாக நீதிபதி குறிப்பிட்டார். அவர்கள் முறையாக அறங்காவலர் அல்லது பொருத்தமான நபரால் நியமிக்கப்படவில்லை என்பது உண்மைதான். ஆனால் அது எந்த மாற்றத்தையும் ஏற்படுத்தாது. “தமிழகத்தில் உள்ள நூற்றுக்கணக்கான கோவில்களில், அர்ச்சகர்கள் சம்பளம் வாங்காமல் தங்கள் சமயப் பணிகளைச் செய்கின்றனர். அவர்கள் முதலில் நியமிக்கப்படவில்லை” என்று அவர் கவனித்தார்.

Source link