என்டிடிவிக்கு அளித்த பிரத்யேக பேட்டியில் ஹரிஷ் சால்வே பேசினார்.

புது தில்லி:

அதானி குழுமப் பங்குகளை இழுத்தடித்த அமெரிக்க குறுகிய விற்பனையாளர் ஹிண்டன்பர்க் ரிசர்ச் அறிக்கை குறித்த விசாரணையை காலக்கெடுவுக்குள் முடிக்க வேண்டும் என்று மூத்த வழக்கறிஞர் ஹரிஷ் சால்வே கூறியுள்ளார்.

“இது முக்கியமானதாகும் (இந்த விசாரணை காலக்கெடுவிற்கு உட்பட்டது) ஏனெனில் முதலீட்டாளர்களின் நம்பிக்கை பலவீனமாக உள்ளது. இன்று, உண்மையோ அல்லது பொய்யோ, சந்தை ஏற்ற இறக்கம் போன்ற நிகழ்வுகளால் முதலீட்டாளர்களின் உணர்வு சேதமடைந்துள்ளது மற்றும் அதை மீண்டும் உருவாக்க, சரியாக என்ன நடந்தது என்பதை நாம் விரைவாக அறிந்து கொள்ள வேண்டும். “என்டிடிவிக்கு அளித்த பேட்டியில் கூறினார்.

இந்த சர்ச்சையை விசாரிக்க உச்சநீதிமன்றம் நியமித்துள்ள குழுவை பாராட்டிய அவர், “இது மிகவும் சிறப்பு வாய்ந்த துறை. [Retired Supreme Court Judge] நீதி [AM] சப்ரே ஒரு அனுபவத்தைத் தருகிறார் – அவர் ஒரு வணிக வழக்கறிஞராக இருந்துள்ளார், நாங்கள் ஒன்றாக வேலை செய்துள்ளோம்… அவர் SAT (Securities Appellate Tribunal) இல் இருந்தார். அப்படித்தான் [lawyer] சோமசேகரன் சுந்தரேசன். அவருக்கு பொருள் தெரியும். பெரும்பாலான வழக்கறிஞர்களை விட அவருக்கு இந்த சட்டம் நன்றாக தெரியும். அவர் எனக்கு இந்த சட்டத்தை கற்பிக்க முடியும். அவர் அவ்வளவு நல்லவர்.”

ஹிண்டன்பர்க்கின் குற்றச்சாட்டுகளால் தூண்டப்பட்ட அதானி குழுமத்தின் பங்குச் சரிவில் இருந்து எழும் சிக்கல்களை ஆய்வு செய்ய ஆறு பேர் கொண்ட நிபுணர் குழுவை உச்ச நீதிமன்றம் வியாழக்கிழமை அமைத்தது.

ஓய்வுபெற்ற நீதிபதி அபய் மனோகர் சப்ரே தலைமையிலான குழுவில், மூத்த வங்கியாளர் கே.வி.காமத், முன்னாள் செபி தலைவர் ஓ.பி.பட், இன்ஃபோசிஸ் இணை நிறுவனர் நந்தன் நிலேகனி, வழக்கறிஞர் சோமசேகர் சுந்தரேசன் (மத்திய அரசிடம் நீதிபதியாக நியமனம் நிலுவையில் உள்ளது) மற்றும் ஓய்வுபெற்ற நீதிபதி ஆகியோர் இடம் பெறுவார்கள். ஜஸ்டிஸ் ஜேபி தேவதார்.

இந்த குழு நிலைமையை ஒட்டுமொத்தமாக மதிப்பிட்டு, முதலீட்டாளர்களுக்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கைகளை பரிந்துரைக்கும் மற்றும் பங்குச் சந்தைகளுக்கான தற்போதைய ஒழுங்குமுறை நடவடிக்கைகளை வலுப்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கைகளை பரிந்துரைக்கும் என்று இந்திய தலைமை நீதிபதி டி.ஒய்.சந்திரசூட் தலைமையிலான அமர்வு தெரிவித்துள்ளது.

“மாண்புமிகு உச்ச நீதிமன்றத்தின் உத்தரவை அதானி குழுமம் வரவேற்கிறது. இது காலக்கெடுவுக்குள் இறுதி முடிவைக் கொண்டுவரும். உண்மை வெல்லும்” என்று கோடீஸ்வரர் கெளதம் அதானி ட்வீட் செய்துள்ளார்.

சந்தைக் கட்டுப்பாட்டாளரான இந்தியப் பங்குகள் மற்றும் பரிவர்த்தனை வாரியம் (செபி) அதன் தற்போதைய விசாரணையை இரண்டு மாதங்களில் முடித்து, நிலை அறிக்கையைத் தாக்கல் செய்ய வேண்டும் என்றும் உச்ச நீதிமன்றம் கூறியது.

ஹிண்டன்பர்க் ரிசர்ச் நிறுவனத்தின் மோசடி குற்றச்சாட்டுகளால் தூண்டப்பட்ட அதானி குழுமப் பங்குகள் சரிவைத் தொடர்ந்து, பங்குச் சந்தைக்கான ஒழுங்குமுறை வழிமுறைகளை வலுப்படுத்துவதற்கான வழிகளை ஆராய ஒரு குழுவைக் கோரும் மனுக்களை உச்ச நீதிமன்றம் விசாரித்தது.

விதிகளை மீறியுள்ளதா, பங்கு விலையில் ஏதேனும் முறைகேடு நடந்ததா என விசாரிக்க செபிக்கு உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டது.

சுப்ரீம் கோர்ட்டில் செபி தாக்கல் செய்த குறிப்பில், குறுகிய விற்பனை அல்லது கடன் வாங்கிய பங்குகளை விற்பனை செய்வதை தடை செய்வதற்கு ஆதரவாக இல்லை என்று சுட்டிக்காட்டியுள்ளது, மேலும் அதானி குழுமம் மற்றும் அதன் பங்குக்கு எதிராக ஒரு சிறிய குறுகிய விற்பனையாளர் செய்த குற்றச்சாட்டுகளை விசாரித்து வருவதாகக் கூறியது. விலை இயக்கங்கள்.

அதானி குழுமத்தின் பங்குகள், ஹிண்டன்பர்க் ரிசர்ச் நிறுவனம், வணிகக் குழுமத்திற்கு எதிராக மோசடியான பரிவர்த்தனைகள் மற்றும் பங்கு விலைக் கையாளுதல் உள்ளிட்ட பல்வேறு குற்றச்சாட்டுகளை முன்வைத்ததை அடுத்து, அதன் பங்குகள் சரிந்தன.

அதானி குழுமம் அனைத்து சட்டங்கள் மற்றும் வெளிப்படுத்தல் தேவைகளுக்கு இணங்குவதாக கூறி, குற்றச்சாட்டுகளை பொய் என்று நிராகரித்துள்ளது.

உச்ச நீதிமன்றம் பிப்ரவரி 17 ஆம் தேதி தனது உத்தரவை ஒத்திவைத்தது மற்றும் நிபுணர் குழு குறித்த மத்திய அரசின் பரிந்துரையை சீலிடப்பட்ட கவரில் ஏற்க மறுத்துவிட்டது.

(துறப்பு: புது டெல்லி டெலிவிஷன் என்பது அதானி குழும நிறுவனமான ஏஎம்ஜி மீடியா நெட்வொர்க்ஸ் லிமிடெட்டின் துணை நிறுவனமாகும்.)Source link