கொல்கத்தா: கல்லூரி தெரு பொய்பாராசெகண்ட் ஹேண்ட் புத்தகங்களுக்கான உலகின் மிகப்பெரிய சந்தை, டிஜிட்டல் மீடியம் மூலம் பணம் செலுத்துவதன் மூலம் மாறிவரும் காலத்திற்கு ஏற்ப புத்தக விற்பனையாளர்கள் ஒரு புதிய மூலையைத் திருப்பியுள்ளனர்.
பெரிய கடைகள் முதல் சிறிய விற்பனையாளர்கள் வரை, போய்பாராவில் உள்ள பெரும்பாலான புத்தக விற்பனையாளர்கள் இப்போது பணத்தைத் தவிர பல கட்டண விருப்பங்களை வழங்குகிறார்கள்.
புத்தக விற்பனையாளர்களின் கூற்றுப்படி, பெரும்பாலான பள்ளி மற்றும் கல்லூரி மாணவர்கள் இப்போது Gpay, PhonePe அல்லது Paytm ஐப் பயன்படுத்தி பணம் செலுத்த விரும்புகிறார்கள். பல விற்பனையாளர்கள் ஆரம்பத்தில் தயக்கம் காட்டினாலும், பின்னர் அவர்கள் மனந்திரும்பி, பணத்தைத் தவிர கட்டண விருப்பங்களை ஏற்பாடு செய்ய வேண்டியிருந்தது.
வணிக உரிமையாளர்களில் பெரும் பகுதியினர் தாங்கள் பெறும் பணப்பரிவர்த்தனைகளில் கிட்டத்தட்ட 35% முதல் 40% வரை டிஜிட்டல் மீடியம் மூலம் பெறுவதாகக் கூறினர்.
இப்போது, ​​கிட்டத்தட்ட 90% கடைகள் மற்றும் ஸ்டால்கள் தங்கள் கடைகளில் வெவ்வேறு டிஜிட்டல் பேமெண்ட் வசதிகளின் QR குறியீடுகளைக் காட்டுகின்றன, இதனால் வாடிக்கையாளர்கள் வசதியாக பணம் செலுத்த முடியும்.
“போய்பராவில் காலங்கள் மாறி வருவதற்கான அறிகுறிகள் இவை” என்று டேயின் பதிப்பகத்தின் சுதாங்ஷு டேயும், பதிப்பாளர்கள் மற்றும் புத்தக விற்பனையாளர் சங்கத்தின் தலைவருமான கூறினார்.
வங்காளத்தின் மறுமலர்ச்சியின் மையமாக இருந்த காலேஜ் தெருவில் உள்ள போய்பாராவில் 1,500 க்கும் மேற்பட்ட புத்தகக் கடைகள் மற்றும் ஸ்டால்கள் உள்ளன, அதன் முன்னணி விளக்குகளான ஈஸ்வர் சந்திர வித்யாசாகர், ராஜா ராம் மோகன் ராய் மற்றும் ரவீந்திரநாத் தாகூர் ஆகியோர் அந்தச் சின்னமான நீளத்தில் நடந்து செல்கின்றனர். இது மூன்று பல்கலைக்கழகங்களால் சூழப்பட்டுள்ளது மற்றும் 15 கல்லூரிகள், ஒன்பது பள்ளிகள் மற்றும் அதன் 1 கிமீ சுற்றளவில் பல பயிற்சி மையங்கள் உள்ளன.
“தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு எல்லாம் திறக்கத் தொடங்கியவுடன் விஷயங்கள் வெகுவாக மாறிவிட்டன. நாம் கூட முன்னேறி, மாறிவரும் காலத்திற்கு ஏற்றவாறு மாற வேண்டும் என்பதை உணர்ந்தோம். எங்கள் வாடிக்கையாளர்களில் பெரும்பாலானோர் டிஜிட்டல் ஆப்ஸ் மூலம் பணம் செலுத்த விரும்பும் மாணவர்கள். பல சமயங்களில் அவர்கள் வேறு கடைகளுக்குச் செல்வார்கள். அவர்கள் போதுமான பணத்தை எடுத்துச் செல்ல மாட்டார்கள், ”என்று சர் அசுதோஷ் புத்தக விற்பனையாளர்கள் சங்கத்தின் செயலாளர் பிரதாப் தாஸ் கூறினார்.
பணமதிப்பு நீக்கத்திற்குப் பிறகு முந்தைய முயற்சி நேர்மறையான முடிவுகளைத் தரவில்லை. “டிஜிட்டல் கட்டணச் சேவையை வழங்கிய ஓரிரு நிறுவனங்கள் மட்டுமே, ஒவ்வொரு விற்பனைக்கும் சிறிய தொகையை எங்களிடம் வசூலித்தன. பல நேரங்களில் நெட் கனெக்டிவிட்டி மோசமாக இருந்தது மற்றும் வாடிக்கையாளர்களுக்கு போனில் ஆப் இல்லை. அதை மீண்டும் தொடங்குவதற்கு முன் விரைவில் அதை நிறுத்திவிட்டோம். 2020 இல்,” என்று பிரசிடென்சி பல்கலைக்கழகத்திற்கு வெளியே புத்தக விற்பனையாளர் அன்ஷு தாஸ் கூறினார்.

Source link