ஜவஹர்லால் நேரு பல்கலைக்கழகம் வியாழனன்று மாணவர்கள் உடல் ரீதியான வன்முறை, துஷ்பிரயோகம் மற்றும் வளாகத்தில் தர்ணா நடத்துவதற்கு ரூ. 50,000 அபராதம் விதிக்கும் விதிகளை திரும்பப் பெற்றது, அதன் துணைத் தலைவர் சாந்திஸ்ரீ டி பண்டிட், அத்தகைய ஆவணம் தயாரிக்கப்பட்டது தனக்குத் தெரியாது என்று கூறினார். வெளியிடப்பட்டது.

10-பக்க ஆவணம் மாணவர்கள் மற்றும் ஆசிரியர்களிடமிருந்து கடுமையான எதிர்வினையை ஈர்த்ததைத் தொடர்ந்து இது வந்துள்ளது, அவர்கள் அதைக் கொடூரமானதாகக் கூறியுள்ளனர். வியாழன் பிற்பகுதியில், தலைமைப் பேராசிரியர் ரஜ்னிஷ் குமார் மிஸ்ரா, நிர்வாகக் காரணங்களைக் காட்டி, JNU மாணவர்களின் விதிகள் மற்றும் ஒழுக்கம் குறித்த ஆவணம் திரும்பப் பெறப்படுவதாக அறிவிப்பை வெளியிட்டார்.

ஜேஎன்யு மாணவர்களின் ஒழுக்க விதிகள் மற்றும் முறையான நடத்தை’ என்ற தலைப்பில் ஆவணம், எதிர்ப்புகள் மற்றும் மோசடி போன்ற பல்வேறு வகையான செயல்களுக்கான தண்டனைகளையும், முன்கூட்டிய விசாரணை மற்றும் அறிக்கையை பதிவு செய்வதற்கான நடைமுறைகளையும் வகுத்தது. தண்டனை ரூ. 5,000 முதல் ரூ. 50,000 வரை அபராதம் அல்லது rustication மற்றும் சேர்க்கை ரத்து.

இப்போது திரும்பப் பெறப்பட்ட விதிகளின்படி, ஏ மாணவர் 50,000 ரூபாய் அபராதம் விதிக்கலாம் உடல் ரீதியான வன்முறை, துஷ்பிரயோகம் மற்றும் மற்றொரு மாணவர், ஊழியர்கள் அல்லது ஆசிரிய உறுப்பினர்களிடம் மனிதாபிமானம் செய்தல்.

“அத்தகைய சுற்றறிக்கை பற்றி நான் அறிந்திருக்கவில்லை. நான் ஒரு சர்வதேச மாநாட்டிற்காக ஹூப்ளியில் இருக்கிறேன். ஆவணத்தை வெளியிடுவதற்கு முன் தலைமை அதிகாரி என்னிடம் ஆலோசனை நடத்தவில்லை. அப்படி ஒரு ஆவணம் தயாரிக்கப்படுகிறது என்பது எனக்குத் தெரியாது. பத்திரிக்கைகள் மூலம்தான் தெரிந்து கொண்டேன். அதனால்தான், நான் அதை திரும்பப் பெற்றேன், ”என்று ஜேஎன்யு துணைவேந்தர் பண்டிட் பிடிஐ கூறினார்.

அந்த அறிவிப்பில், வி.சி.யின் வழிகாட்டுதலின் பேரில் ஆவணம் திரும்பப் பெறப்பட்டதாக தலைமை அதிகாரி தெரிவித்தார். PTI ஆவணத்திற்காக பல்கலைக்கழக இணையதளத்தை சோதித்தது, ஆனால் எதுவும் கிடைக்கவில்லை.

“நிர்வாகக் காரணங்களுக்காக, ஜேஎன்யு மாணவர்களின் ஒழுக்கம் மற்றும் ஒழுக்க விதிகள் தொடர்பான 28.2.2023 தேதியிட்ட அறிவிப்பு வாபஸ் பெறப்படுகிறது. இது மாண்புமிகு துணைவேந்தரின் உத்தரவின் பேரில் வெளியிடப்பட்டுள்ளது” என்று அந்த அறிவிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது.

இப்போது நீக்கப்பட்ட ஆவணத்தின்படி, விதிகள் பிப்ரவரி 3 முதல் நடைமுறைக்கு வந்தன. பிபிசி ஆவணப்படம் திரையிடப்பட்டதற்கு பல்கலைக்கழகம் எதிர்ப்பு தெரிவித்ததைத் தொடர்ந்து இது வந்தது.

பல்கலைக்கழகத்தின் மிக உயர்ந்த முடிவெடுக்கும் அமைப்பான நிர்வாகக் குழுவால் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளதாக விதிகள் ஆவணத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

தடுப்பு, சூதாட்டத்தில் ஈடுபடுதல், விடுதி அறைகளை அனுமதியின்றி ஆக்கிரமித்தல், தவறான மற்றும் இழிவான வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்துதல் மற்றும் போலியாகச் செய்தல் உள்ளிட்ட 17 “குற்றங்களுக்கு” தண்டனைகள் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன. புகார்களின் நகல் பெற்றோருக்கு அனுப்பப்படும் என்றும் விதிகள் குறிப்பிடுகின்றன.

கெராவோஸ், உள்ளிருப்புப் போராட்டம் அல்லது சாதாரண கல்வி மற்றும் நிர்வாகச் செயல்பாடுகளை சீர்குலைக்கும் மற்றும்/அல்லது வன்முறையைத் தூண்டும் அல்லது வழிவகுக்கும் எந்தவொரு செயலும் போன்ற அனைத்து வன்முறைச் செயல்களுக்கும் வற்புறுத்தலுக்கும் தண்டனைகளை அது முன்மொழிந்தது.

“சேர்க்கையை ரத்து செய்தல் அல்லது பட்டத்தை திரும்பப் பெறுதல் அல்லது குறிப்பிட்ட காலத்திற்கு பதிவு செய்ய மறுத்தல், நான்கு செமஸ்டர்கள் வரை பழுதடைதல் மற்றும்/அல்லது ஏதேனும் ஒரு பகுதியை அல்லது முழு JNU வளாகத்தை எல்லைக்கு வெளியே அறிவித்தல், வெளியேற்றுதல், ரூ. 30,000 வரை அபராதம் ஆகியவை அடங்கும். பழைய விதிகளின்படி, ஒன்று/இரண்டு செமஸ்டர்கள் விடுதியிலிருந்து வெளியேற்றப்பட வேண்டும்”.

உண்ணாவிரதப் போராட்டம், தர்ணாக்கள், குழு பேரம் பேசுதல் மற்றும் கல்வி மற்றும்/அல்லது நிர்வாக வளாகங்களில் நுழைவதை அல்லது வெளியேறுவதைத் தடுப்பதன் மூலம் அல்லது பல்கலைக்கழக சமூகத்தின் எந்தவொரு உறுப்பினரின் நடமாட்டத்தை சீர்குலைப்பதன் மூலமும் எந்தவொரு போராட்டத்திற்கும், ரூ 20,000 வரை அபராதம். வசூலிக்க வேண்டியிருந்தது.

பழைய விதிகளின்படி, கெராவோக்கள், ஆர்ப்பாட்டங்கள் மற்றும் பாலியல் துன்புறுத்தல்களுக்கு, முன்மொழியப்பட்ட தண்டனைகள் சேர்க்கை ரத்து, பழமையானது மற்றும் வெளியேற்றம்.

பெயர் வெளியிட விரும்பாத ஒரு செயற்குழு உறுப்பினர், இந்த விவகாரம் EC கூட்டத்தில் நீண்ட நேரம் விவாதிக்கப்படவில்லை என்றும், “நீதிமன்ற விஷயங்களுக்காக விதிகள் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன என்று எங்களுக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டது” என்றும் கூறினார்.

மற்றொரு நிர்வாகக் குழு உறுப்பினர் பிரம்ம பிரகாஷ் சிங் கூறியதாவது: “பல்கலைக்கழகம் செயல்முறையை சீரமைத்து முழு ஆவணத்தையும் தயாரிக்க திட்டமிட்டிருக்கலாம், ஆனால் அது தேர்தல் ஆணையக் கூட்டத்தில் முறையாக விவாதிக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும். சில விதிகள் அபத்தமானவை.” விதிகள் ஆவணத்திற்கு மாணவர் அமைப்புகள் கண்டனம் தெரிவித்துள்ளன.

அகில் பாரதிய வித்யார்த்தி பரிஷத்தின் ஜேஎன்யு செயலாளர் விகாஸ் படேல் புதனன்று புதிய விதிகள் “அதிகாரப்பூர்வ (‘துக்ளகி’)” என்று குறிப்பிட்டார், அதே நேரத்தில் பழைய நடத்தை நெறிமுறை போதுமான அளவு பயனுள்ளதாக இருந்தது என்று வலியுறுத்தினார். இந்த “கடுமையான” நடத்தை நெறிமுறையை திரும்பப் பெற வேண்டும் என்று அவர் கோரினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link