கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 05, 2023, 08:22 IST

ஆகஸ்ட் 15 ஆம் தேதிக்குள் மத்தியப் பிரதேசம் 53 மாவட்டங்களைக் கொண்டிருக்கும் (பிரதிநிதி புகைப்படம்: Twitter/ @ChouhanShivraj)

ஆகஸ்ட் 15 ஆம் தேதிக்குள் மத்தியப் பிரதேசம் 53 மாவட்டங்களைக் கொண்டிருக்கும் (பிரதிநிதி புகைப்படம்: Twitter/ @ChouhanShivraj)

தற்போதுள்ள மூன்று தாலுகாக்கள் — மௌகஞ்ச், ஹனுமானா மற்றும் நைகர்ஹி உட்பட நான்கு தாலுகாக்களை சேர்த்து புதிய மௌகஞ்ச் மாவட்டம் உருவாக்கப்படும், அதே சமயம் தேவ் தலாப் ஒரு புதிய தாலுகாவாக இருக்கும்.

மத்தியப் பிரதேச முதல்வர் சிவராஜ் சிங் சவுகான், தற்போதுள்ள ரேவா மாவட்டத்தில் இருந்து புதிய மௌகஞ்ச் மாவட்டத்தை உருவாக்குவதாக அறிவித்துள்ளார்.

இதன் மூலம் ஆகஸ்ட் 15ஆம் தேதிக்குள் மத்தியப் பிரதேசத்தில் 53 மாவட்டங்கள் உருவாகும்.

மௌகஞ்ச் தாலுகாவை புதிய மாவட்டமாக்க வேண்டும் என்பது பல ஆண்டுகால கோரிக்கையாக உள்ளது, ஆளும் பிஜேபி அரசாங்கம், மாநிலம் சூடுபிடித்த சட்டமன்றத் தேர்தலைக் காண எட்டு மாதங்களுக்கு முன்பு அறிவித்தது.

மௌகஞ்ச், ஹனுமானா மற்றும் நைகர்ஹி ஆகிய மூன்று தாலுகாக்கள் உட்பட நான்கு தாலுகாக்களைச் சேர்த்து புதிய மௌகஞ்ச் மாவட்டம் உருவாக்கப்படும், அதே சமயம் தேவ் தலாப் ஒரு புதிய தாலுகாவாக இருக்கும்.

கிழக்கு மத்தியப் பிரதேசத்தின் புதிய மாவட்டத்தில் தற்போதுள்ள ரேவா மாவட்டத்தின் இரண்டு முழு அளவிலான சட்டமன்றத் தொகுதிகளும் அடங்கும், இதில் மௌகஞ்ச் மற்றும் தேவ் தலாப் ஆகியவை அடங்கும், பிந்தையது தற்போது மூத்த பாஜக எம்பியும் தற்போதைய சட்டமன்ற சபாநாயகருமான கிரிஷ் கௌதம் பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார்.

மௌகஞ்ச் முறைப்படி புதிய மாவட்டமாக மாறியதும், பிரதமரின் வாரணாசி மக்களவைத் தொகுதியைக் கொண்ட கிழக்கு உத்தரப் பிரதேசத்தின் மிர்சாபூர்-வாரணாசி பகுதிக்கு மத்தியப் பிரதேசத்தின் புதிய நுழைவாயில் இதுவாகும். நரேந்திர மோடி மற்றும் கிழக்கு உத்தரபிரதேசத்தின் மற்ற இரண்டு மக்களவைத் தொகுதிகள்.

சட்டசபை சபாநாயகர் கவுதம் முன்னிலையில் மௌகஞ்சில் நடந்த மக்கள் நலத்திட்டத்தில் முதல்வர் சவுகான் பேசுகையில், “மௌகஞ்ச், ஹனுமானா, நைகர்ஹி மற்றும் தேவ் தலாப் ஆகிய நான்கு தாலுகாக்கள் இணைக்கப்பட்டு புதிய மௌகஞ்ச் மாவட்டம் உருவாக்கப்படும். மாவட்டத்தை உருவாக்கும் பணி இன்று முதல் துவங்கி ஆகஸ்ட் 15ம் தேதி புதிய மாவட்ட தலைமையகத்தில் தேசிய கொடி ஏற்றப்படும்.

இதற்கிடையில், முக்யமந்திரி ஜன்-கல்யாண் (சம்பால்) யோஜனா 2.0 இன் கீழ், 27,310 புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களின் குடும்பங்களின் வங்கிக் கணக்குகளுக்கு ரூ.605 கோடியை முதல்வர் மாற்றினார். 738.92 கோடி மதிப்பிலான வளர்ச்சிப் பணிகளுக்கு அடிக்கல் நாட்டி, திறந்து வைத்தார்.

இவை தவிர, மௌகஞ்சில் டவுன்ஹால் கட்டுதல், தொழில்துறை பகுதியில் வளர்ச்சிப் பணிகள், ஹனுமானாவில் பட்டயக் கல்லூரி, காட்கள் கட்டுதல், சாலைக் கட்டுமானம் மற்றும் பழங்குடியினர் துணைத் திட்டத்தில் பல்வேறு பணிகள் ஆகியவற்றை சவுகான் அறிவித்தார்.

இந்நிகழ்ச்சியில் உரையாற்றிய சட்டமன்ற சபாநாயகர் கவுதம், “இன்று மௌகஞ்சிற்கு பெருமை மற்றும் வரலாற்று நாள். இன்று முதல்வரின் முயற்சியால் பல ஆண்டுகால கோரிக்கை நிறைவேறி உள்ளது. இது எங்களுக்கு மகிழ்ச்சி, மகிழ்ச்சி மற்றும் கொண்டாட்டத்தின் நாள்.”

தற்போதுள்ள ரேவா மாவட்டத்தில் மத்தியப் பிரதேசத்தின் 53வது மாவட்டத்தை உருவாக்குவது, மொத்தமுள்ள 30 இடங்களில் பாஜக வெற்றி பெற்ற விந்தியப் பகுதியில் வளர்ச்சியைக் கொண்டுவர பாஜக அரசு மேற்கொண்டு வரும் தொடர் நடவடிக்கைகளின் மற்றொரு படியாகும். 2018 மாநில சட்டமன்றத் தேர்தலில் 24 இடங்கள் (ரேவா மாவட்டத்தின் அனைத்து எட்டு இடங்களும் உட்பட).

சமீபத்தில், பிஜேபி தலைமையிலான மத்தியப் பிரதேச அரசு கோல் பழங்குடியினருக்கு (விந்தியா பிராந்தியத்தின் ஆதிக்கப் பழங்குடியினருக்கு) தொடர்ச்சியான சலுகைகளை அறிவித்தது. அதற்கு முன்னதாக, நீண்டகாலமாக எதிர்பார்க்கப்பட்ட ரேவா விமான நிலையத்தின் அடித்தளம் நாட்டப்பட்டது, அதைத் தொடர்ந்து போபால்-சிங்ரௌலி விந்தியா எக்ஸ்பிரஸ் நெடுஞ்சாலை அமைக்கும் அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டது.

முன்னதாக, டிசம்பர் 2022 இல், மத்தியப் பிரதேசத்தின் மிக நீளமான சுரங்கப்பாதையும் விந்தியா பிராந்தியத்தின் சித்தி மாவட்டத்தில் மட்டுமே திறக்கப்பட்டது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link