இயற்கை எரிவாயு விநியோக நிறுவனம், நகர எரிவாயு விநியோக நிறுவனமான யூனிசன் என்விரோ பிரைவேட் லிமிடெட் (யுஇபிஎல்)-ஐ கையகப்படுத்துவதாக அறிவித்ததை அடுத்து, திங்கள்கிழமை இன்ட்ரா-டே வர்த்தகத்தில் மகாநகர் கேஸ் (எம்ஜிஎல்) பங்குகள் 7 சதவீதம் உயர்ந்து 52 வாரங்களில் அதிகபட்சமாக ரூ.969.60ஐ எட்டியது. ரூ.531 கோடி.

“மஹாநகர் கேஸ் லிமிடெட் (எம்ஜிஎல் அல்லது நிறுவனம்) யூனிசன் என்விரோ பிரைவேட் லிமிடெட் (யுஇபிஎல்) மற்றும் யூஇபிஎல் (அசோகா பில்ட்கான் லிமிடெட் மற்றும் மோர்கன் ஸ்டான்லி இந்தியா இன்ஃப்ராஸ்ட்ரக்சர் மூலம் நிர்வகிக்கப்படும் முதலீட்டு நிதி) ஆகியவற்றின் தற்போதைய பங்குதாரர்களுடன் பங்கு கொள்முதல் ஒப்பந்தத்தில் (SPA) கையெழுத்திட்டுள்ளது. UEPL இல் 100 சதவீத பங்குகளை கையகப்படுத்துதல்” என்று MGL ஒரு எக்ஸ்சேஞ்ச் ஃபைலிங்கில் கூறியது.

இந்த கையகப்படுத்தல், ரத்னகிரி, லத்தூர் மற்றும் உஸ்மானாபாத் உள்ளிட்ட மகாராஷ்டிராவில் உள்ள புதிய புவியியல் பகுதிகளுக்கும், கர்நாடகாவில் சித்ரதுர்கா & தாவணகெரே போன்றவற்றுக்கும் MGL விரிவடைந்து, இயற்கை எரிவாயு விநியோக நிறுவனத்தின் நீண்ட கால வளர்ச்சிக்கு புதிய வழிகளை வழங்கும். இது ஒரு பெரிய நெட்வொர்க் மற்றும் வாடிக்கையாளர் தளம் முழுவதும் அதன் எதிர்கால வணிக மேம்பாட்டு நடவடிக்கைகளை அளவிடுவதன் அடிப்படையில் MGL இன் தடத்தை விரிவுபடுத்த உதவும் என்று நிறுவனம் ஒரு தாக்கல் தெரிவித்துள்ளது.

இந்த கையகப்படுத்துதலுடன், MGL தனது முதல் கனிம பயணத்தை மேற்கொண்டது, சிட்டியை முன்னிலைப்படுத்தியது. பரிவர்த்தனை மலிவானது அல்ல, ஆனால் மூலோபாய ரீதியாக நேர்மறையானது மற்றும் இயற்கை எரிவாயு விநியோக நிறுவனத்தின் வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டத்தை மேம்படுத்தலாம், அது மேலும் கூறியது.

இதற்கிடையில், UEPL ஆனது அசோகா பில்ட்கானின் துணை நிறுவனமாகும், மேலும் ரத்னகிரி, லத்தூர், உஸ்மானாபாத் மற்றும் சித்ரதுர்கா & தாவணகெரேவில் நகர எரிவாயு விநியோக வணிகத்தை மேம்படுத்த பெட்ரோலியம் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு ஒழுங்குமுறை வாரியத்தின் அங்கீகாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளது. உள்நாட்டு, வணிக, தொழில்துறை மற்றும் போக்குவரத்து துறைகளுக்கு இயற்கை எரிவாயு வழங்குவதில் கை ஈடுபட்டுள்ளது.

கையகப்படுத்தல் செய்திகளுக்கு எதிர்வினையாக, நெடுஞ்சாலை மேம்பாட்டாளரின் பங்குகள் பிஎஸ்இயில் 2.9 சதவீதம் உயர்ந்து ரூ.78.29க்கு வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது.

முதலீட்டாளர்கள் இப்போது என்ன செய்ய வேண்டும்?

சிஐடிஐ, மகாநகர் கேஸில் ஒரு பங்கிற்கு ரூ.1,030 என்ற இலக்குடன் ‘வாங்கும்’ நிலைப்பாட்டை தக்க வைத்துக் கொண்டுள்ளது. அசோகா பில்ட்கானின் நகர எரிவாயு நிறுவனமான யூனிசன் என்விரோவில் 100 சதவீத பங்குகளை வாங்குவதன் மூலம் எரிவாயு விநியோக நிறுவனம் தனது முதல் கனிம பயணத்தை மேற்கொண்டது.

பரிவர்த்தனை-MGL இன் முதல் கையகப்படுத்தல்- மலிவானது அல்ல, ஆனால் மூலோபாய ரீதியாக நேர்மறையானது மற்றும் இயற்கை எரிவாயு விநியோக நிறுவனத்தின் வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டத்தை மேம்படுத்த முடியும் என்று தரகு மற்றும் ஆராய்ச்சி நிறுவனமான சிட்டி வாடிக்கையாளர்களுக்கு ஒரு குறிப்பில் தெரிவித்துள்ளது.

புத்தகத்தின் விலையை விட 6.4 மடங்கு பின்தங்கிய நிலையில் தலைப்பு மதிப்பீடு அதிகமாகத் தோன்றினாலும், சிட்டி இந்த ஒப்பந்தத்தை சாதகமாகப் பார்க்கிறது. கையகப்படுத்தப்பட்ட நகர எரிவாயு விநியோகஸ்தர் இன்னும் ஆரம்ப வளர்ச்சி நிலையில் உள்ளது, ஆனால் இந்த வாங்குதல் MGL இன் வளர்ச்சிக் கண்ணோட்டத்தை மேம்படுத்துவதன் மூலம் பணத்தை நன்றாகப் பயன்படுத்தக்கூடும் என்று சிட்டி கூறினார்.

மஹாராஷ்டிராவில் MGL இன் வலுவான நிலைநிறுத்தப்பட்ட இருப்பு புவியியல் ஒருங்கிணைப்புகளை வழங்க முடியும் மற்றும் நிறுவனத்தின் வளர்ச்சி ஆக்கிரமிப்பு இல்லாமை பற்றிய கருத்தை மாற்றக்கூடும் என்று அது கூறியது.

MGL ஆனது வாகனங்களுக்கு சுருக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயு (CNG) மூலமாகவும், மும்பை, நவி மும்பை, தானே, அருகிலுள்ள பகுதிகள் மற்றும் ராய்காட் மாவட்டத்தில் உள்ள உள்நாட்டு, வணிக மற்றும் தொழில்துறை நுகர்வோருக்கு குழாய் இயற்கை எரிவாயு (PNG) மூலமாகவும் இயற்கை எரிவாயுவை வழங்கி வருகிறது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link