விசாகப்பட்டினம்: தி பழங்குடி பெண்கள் இந்த பஞ்சாயத்தில், இல் அல்லூரி சீதாராமராஜு மாவட்டம், மற்றவர்களிடமிருந்து வேறுபட்டவை. பெண்கள் காய்கறிகளை வளர்க்கும் போது, ​​கிராமத்தைச் சேர்ந்த ஆண்கள், வட கடலோரப் பகுதிகளில் உள்ள பல்வேறு ஷேண்டிகளுக்கும் (வாரச் சந்தைகளுக்கும்) திறந்த சந்தைகளுக்கும் கொண்டு செல்ல உதவுகிறார்கள். ஆந்திரப் பிரதேசம்ஒடிசாவின் கோராபுட் மாவட்டத்தில் உள்ள ஜெய்பூர் தவிர.
அவர்களது குடும்பத்தில் உள்ள ஆண்கள், விளைபொருட்களை சந்தைக்கு கொண்டு செல்வதில் மட்டுமே அவர்களுக்கு உதவுகிறார்கள். சந்தைகள் மற்றும் நிழற்குடைகளில் கூட, இந்த பெண்கள் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றனர். அவர்கள் புத்திசாலித்தனமாக வியாபாரம் செய்து, தங்கள் விளைபொருட்களுக்கு நல்ல லாபத்தைப் பெறுகிறார்கள்.
புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட ASR மாவட்டத்தின் Munchingput மண்டலத்திற்கு உட்பட்ட தோடிபுட் பஞ்சாயத்தில் உள்ள மாலி சமூகத்தைச் சேர்ந்த பெண்கள் காய்கறிகளை பயிரிடுவதன் மூலம் தங்களுக்கு வேலை வாய்ப்புகளை உருவாக்கியுள்ளனர். இந்த மண்டலம் ஒடிசாவின் எல்லையில் உள்ளது மற்றும் விசாகப்பட்டினத்திலிருந்து சுமார் 200 கிமீ தொலைவில் உள்ளது.
கிராமத்தில் சரியான சாலை இணைப்பு, பாதுகாக்கப்பட்ட குடிநீர், நல்ல கல்வி வசதிகள் இல்லை என்றாலும், பெண்களின் விவசாயத் திறன் கைதட்டலைப் பெறுகிறது. விவசாய நிலங்களில் உள்ள வீடுகளில் இருந்து வெளியேறும் கழிவு நீரை சிறு சிறு கடைகளின் மூலம் திருப்பி விடுகின்றனர்.
மூஞ்சிக்புட் தலைமையகத்திலிருந்து 19 கிமீ தொலைவில் உள்ள டோடிபுட், 300 குடும்பங்களைக் கொண்ட ஒரு சிறிய கிராமமாகும், அவர்கள் முக்கியமாக காய்கறி சாகுபடியை நம்பியுள்ளனர். சுமார் 700 முதல் 800 ஏக்கரில் பல்வேறு வகையான காய்கறிகள் பயிரிடப்படுகின்றன. “எங்கள் சமூகம் சுமார் 150 முதல் 200 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒடிசாவிலிருந்து இங்கு வந்தது. காய்கறி சாகுபடியையே பெரிதும் நம்பியுள்ளோம். சிறுவயதிலிருந்தே விவசாயம் பற்றி குழந்தைகளுக்கு சொல்லிக் கொடுக்கிறோம். எங்கள் ஆட்கள் காய்கறிகளைக் கொண்டு செல்வதன் மூலம் சந்தைப்படுத்துவதில் எங்களுக்கு உதவுகிறார்கள். அவர்களும் விவசாயத்தில் ஈடுபட்டுள்ளனர், ஆனால் அவர்கள் நெல் மற்றும் பிற பயிர்களை வளர்க்கிறார்கள், ”என்று கிராமத்தைச் சேர்ந்த 47 வயதான பெண் விவசாயி கில்லோ பார்வதி கூறினார்.
இந்த கிராமத்தில் இருந்து காய்கறிகள் அனைத்து அரசு மாணவர் விடுதிகளுக்கும் கொண்டு செல்லப்படுகிறது பழங்குடி மாவட்டத்தின் மண்டலங்கள், காக்கிநாடா மாவட்டத்தில் துனி, மற்றும் ஒடிசாவில் கோராபுட் மாவட்டத்தில் ஜெய்பூர்.

Source link