வெளியிட்டது: சௌரப் வர்மா

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 08, 2023, 19:26 IST

கராச்சியில், பணிபுரியும் பெண்கள் பங்கேற்கும் வகையில், வார இறுதியில் திட்டமிடப்பட்ட பேரணியைத் தடை செய்யுமாறு தனிநபர் ஒருவர் செய்த சட்டரீதியான சவாலை நீதிபதிகள் தள்ளுபடி செய்தனர்.  (கோப்புப் படம்: ராய்ட்டர்ஸ்)

கராச்சியில், பணிபுரியும் பெண்கள் பங்கேற்கும் வகையில், வார இறுதியில் திட்டமிடப்பட்ட பேரணியைத் தடை செய்யுமாறு தனிநபர் ஒருவர் செய்த சட்டரீதியான சவாலை நீதிபதிகள் தள்ளுபடி செய்தனர். (கோப்புப் படம்: ராய்ட்டர்ஸ்)

பெரும்பாலான நகரங்களில் எதிர் அணிவகுப்புகளும் நடத்தப்படுகின்றன, அங்கு வலதுசாரி மதக் குழுக்களின் பெண்கள் அடக்கம் மற்றும் “குடும்ப மதிப்புகள்” நிலைநிறுத்தப்பட வேண்டும் என்று அழைப்பு விடுக்கின்றனர்.

பிளவுபடுத்தும் அணிவகுப்புகளைத் தடுக்க பல நகரங்களில் அதிகாரிகள் முயற்சித்த போதிலும், புதன்கிழமை பாகிஸ்தான் முழுவதும் ஆயிரக்கணக்கான பெண்கள் பேரணிகளில் பங்கேற்றனர்.

ஔரத் (பெண்கள்) மார்ச் என்று அழைக்கப்படும், விவாகரத்து, பாலியல் துன்புறுத்தல் மற்றும் மாதவிடாய் போன்ற பாடங்களை எழுப்பும் பங்கேற்பாளர்களால் அலைக்கழிக்கப்பட்ட பதாகைகள் மற்றும் பலகைகளால் பேரணிகள் சர்ச்சையை ஏற்படுத்தியுள்ளன.

ஒவ்வொரு ஆண்டும் சில ஆத்திரமூட்டும் பதாகைகள் வாரக்கணக்கில் சீற்றத்தையும் வன்முறை அச்சுறுத்தல்களையும் தூண்டுகின்றன.

“இந்த நாட்டிலும் சமூகத்திலும் பெண்களுக்குக் கிடைக்காத பாதுகாப்பையும் பாதுகாப்பையும் கோருவதே ஆரத் மார்ச்சின் முழுப் புள்ளியாகும்” என்று சர்வதேச மகளிர் தினத்தைக் குறிக்கும் வகையில் லாகூரில் சுமார் 2,000 பேர் கொண்ட கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட பள்ளி ஆசிரியர் ரபேல் அக்தர் கூறினார்.

“நாங்கள் இனி அமைதியாக உட்காரப் போவதில்லை. இது எங்கள் நாள், இது எங்கள் நேரம்.”

நகர அதிகாரிகள் வார இறுதியில் பாதுகாப்பு வழங்க மறுத்துவிட்டனர், “அடக்கமான” எதிர் அணிவகுப்பை முன்னோக்கி செல்ல அனுமதித்த போதிலும், நீதிமன்றம் அவர்களை பின்வாங்குமாறு உத்தரவிட்டது.

“ஒவ்வொரு வருடமும் இதே நாடகத்தை நாம் எப்படி நடத்துவது என்பது அபத்தமானது… பெண்கள் தங்கள் உரிமைகளைக் கோருவதைக் கண்டு அவர்கள் ஏன் இவ்வளவு பயப்படுகிறார்கள்?” என்று ஒரு கிராஃபிக் டிசைனர் சொஹைலா அப்சல் கேட்டார்.

கராச்சியில், பணிபுரியும் பெண்கள் பங்கேற்கும் வகையில், வார இறுதியில் திட்டமிடப்பட்ட பேரணியைத் தடை செய்யுமாறு தனிநபர் ஒருவர் செய்த சட்டரீதியான சவாலை நீதிபதிகள் தள்ளுபடி செய்தனர்.

– எதிர் அணிவகுப்புகள் –

தலைநகர் இஸ்லாமாபாத்தில், பெப்ரவரியில் ஒரு பெண் கூட்டு பாலியல் பலாத்காரம் செய்யப்பட்ட ஒரு நகர பூங்காவில் கூட்டத்தை கட்டுப்படுத்துவதற்கான உத்தரவுகளுக்கு ஏற்ப ஏற்பாட்டாளர்கள் மறுத்துவிட்டனர்.

நூற்றுக்கணக்கான பெண்கள் நகரின் பிரஸ் கிளப்புக்கு வெளியே கூடினர், அங்கு போலீசார் ஒரு தடையை அகற்றி அணிவகுப்பை தொடங்க அனுமதித்தனர்.

“பெண்கள் அமைதியாக இருந்தார்கள், ஆனால் இப்போது சாலையில் பெண்கள் தங்கள் உரிமைகள் மற்றும் நீதியைப் பற்றி பேசுகிறார்கள், அதுதான் அவர்கள் எதிர்பார்க்கும் மாற்றம் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று 24 வயதான தன்னார்வ தொண்டு நிறுவன ஊழியர் ஆயிஷா மசூத் கூறினார்.

ஔரத் அணிவகுப்பு முஸ்லிம் நாட்டில் உயரடுக்கு மற்றும் மேற்கத்திய கலாச்சார விழுமியங்களை ஆதரிப்பதாக விமர்சகர்களால் பார்க்கப்படுகிறது, அமைப்பாளர்கள் மத மற்றும் கலாச்சார உணர்வுகளை அவமதிப்பதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டனர்.

பெரும்பாலான நகரங்களில் எதிர் அணிவகுப்புகளும் நடத்தப்படுகின்றன, அங்கு வலதுசாரி மதக் குழுக்களின் பெண்கள் அடக்கம் மற்றும் “குடும்ப மதிப்புகள்” நிலைநிறுத்தப்பட வேண்டும் என்று அழைப்பு விடுக்கின்றனர்.

“ஆணாதிக்க மற்றும் ஆண் ஆதிக்க சமூகத்தில் நாம் வாழ்வதால் நான் ஆண்களை பாதுகாக்க மாட்டேன். ஆனால் இஸ்லாமிய ஷரியாவின் அளவுருக்களுக்குள் நம்மை அடைத்துக்கொண்டு வன்முறைக்கு முற்றுப்புள்ளி வைப்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும், ”என்று தலைநகரில் 1,000 க்கும் மேற்பட்ட பெண்களின் பேரணியில் ஹிஜாப் அணிந்த 45 வயதான ஆசியா யாகூப் என்ற இல்லத்தரசி கூறினார்.

“ஒரு பெண்ணின் அழகு நம் மதம் போதிக்கும் விதத்தில் அவள் உடலை மறைப்பதில் உள்ளது.”

2020ல், இஸ்லாமாபாத்தில் நடந்த அவுரத் மார்ச்சில் பங்கேற்ற பெண்கள் மீது கடும்போக்கு இஸ்லாமிய ஆண்களின் குழுக்கள் வேன்களில் வந்து கற்களை வீசினர்.

பாக்கிஸ்தானிய சமூகத்தின் பெரும்பகுதி “கௌரவத்தின்” கடுமையான குறியீட்டின் கீழ் செயல்படுகிறது, யாரை திருமணம் செய்வது, இனப்பெருக்க உரிமைகள் மற்றும் கல்விக்கான உரிமை போன்ற விஷயங்களில் பெண்களை ஒடுக்குவதை முறைப்படுத்துகிறது.

பாகிஸ்தானில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நூற்றுக்கணக்கான பெண்கள் இந்தக் குறியீட்டை மீறியதாகக் கூறி ஆண்களால் கொல்லப்படுகின்றனர்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் ஒரு சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்திலிருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link