பிஎச்டி அறிஞர்களுக்கு வழிகாட்டுவதற்கான தகுதி நிபந்தனைகள் தொடர்பாக பங்குதாரர்களிடமிருந்து UGC பல கேள்விகளைப் பெற்றது (பிரதிநிதி படம்)

பிஎச்டி அறிஞர்களுக்கு வழிகாட்டுவதற்கான தகுதி நிபந்தனைகள் தொடர்பாக பங்குதாரர்களிடமிருந்து UGC பல கேள்விகளைப் பெற்றது (பிரதிநிதி படம்)

அனைத்துப் பல்கலைக்கழகங்களும் CAS பதவி உயர்வு வழங்குவதைப் பின்பற்றவும், அதன் முடிவுக்கு இணங்கவும் ஆணையம் மேலும் கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

பல்கலைக்கழக மானியக் குழு (யுஜிசி) தொழில் முன்னேற்றத் திட்டத்தின் (சிஏஎஸ்) கீழ் பதவி உயர்வுக்கான தகுதித் தகுதிகள் குறித்த விளக்கத்தை வெளியிட்டுள்ளது. பிஎச்டி அறிஞர்களுக்கு வழிகாட்டுவதற்கான தகுதி அளவுகோல்கள் தொடர்பாக பங்குதாரர்களிடமிருந்து பல கேள்விகளை யுஜிசி பெற்ற பின்னர் இந்த தெளிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளது.

“தகுதியான நிரந்தர ஆசிரிய உறுப்பினர்கள் Ph.D. ஆய்வுக் காலத்திலும் அறிஞர்கள்” என்று ஆணையம் ஒரு அறிவிப்பில் கூறியது. ஜனவரி 20 அன்று நடைபெற்ற UGC அதன் 565வது கூட்டத்தில் இந்த விஷயத்தைப் பற்றி விவாதித்தது. CAS பதவி உயர்வு வழங்குவதைப் பின்பற்றி, அதன் முடிவுக்கு இணங்குமாறு அனைத்துப் பல்கலைக்கழகங்களையும் ஆணையம் மேலும் கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

முன்னதாக ஜனவரியில், UGC பல்கலைக்கழக ஆசிரியர்களின் கல்வி நிலை 12 முதல் கல்வி நிலை 13A வரை மற்றும் நிலை 13A முதல் கல்வி நிலை 14 வரையிலான CAS பதவி உயர்வுக்கான தகுதி அளவுகோல் குறித்த தெளிவுபடுத்தலை வெளியிட்டது. ஒரு பிஎச்டி வேட்பாளர்” மற்றும் “வெற்றிகரமாக வழிநடத்தப்பட்ட முனைவர் பட்டதாரிக்கான சான்றுகள்”. கடந்த ஆண்டு நவம்பரில் நடந்த கூட்டத்தில், பல்கலைக்கழக ஆசிரியர்களின் பதவி உயர்வுக்கான தகுதி குறித்த கேள்விகளுக்கும் ஆணையம் தீர்வு கண்டது.

CAS என்றால் என்ன?

பெயர் குறிப்பிடுவது போல் தொழில் முன்னேற்றத் திட்டம் என்பது UGC விதிமுறைகளின்படி பல்கலைக்கழகங்களால் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட தொழில் முன்னேற்ற செயல்முறை ஆகும். இந்த திட்டம் பல்கலைக்கழகத்தில் ஆசிரியர்களின் தொழில் முன்னேற்றத்திற்கு பொருந்தும். இது ஒரு கட்டமைப்பின் இன்றியமையாத காரணியாகும், இதில் ஒரு தனிப்பட்ட ஆசிரிய உறுப்பினர் உயர் பதவிக்கு செல்லலாம் மற்றும்/அல்லது தெளிவான காலியிடம் இல்லாத நிலையில் பணம் செலுத்தலாம்.

CAS க்கு விண்ணப்பிக்க, ஒரு வேட்பாளர் சம்பந்தப்பட்ட / தொடர்புடைய / தொடர்புடைய துறைகளில் PhD பட்டம் பெற்றிருக்க வேண்டும். யுஜிசி-பட்டியலிடப்பட்ட இதழ்களில் குறைந்தபட்சம் பத்து ஆராய்ச்சி வெளியீடுகளை முடித்திருக்க வேண்டும், அவற்றில் மூன்று ஆய்வுக் கட்டுரைகள் மதிப்பீட்டு காலத்தில் வெளியிடப்பட்டிருக்க வேண்டும். முனைவர் பட்டதாரிகளை வெற்றிகரமாக வழிநடத்தியதற்கான ஆதாரங்களும் அவர்களிடம் இருக்க வேண்டும்.

இதற்கிடையில், இந்த வார தொடக்கத்தில், யூனியன் கல்வி அமைச்சர் தர்மேந்திர பிரதான், SATHEE எனப்படும் சுயமதிப்பீட்டுத் தேர்வு மற்றும் நுழைவுத் தேர்வுகளுக்கான உதவி தளத்தை தொடங்கினார். இந்த சுய-வேக மதிப்பீட்டு தளத்தை இந்தியன் இன்ஸ்டிடியூட் ஆஃப் யுனிவர்சிட்டி கிராண்ட்ஸ் கமிஷன் (யுஜிசி) உருவாக்கியுள்ளது தொழில்நுட்பம் (IIT) கான்பூர் மற்றும் கல்வி அமைச்சகம் (MoE).

தேசிய தகுதி மற்றும் நுழைவுத் தேர்வு (NEET), கூட்டு நுழைவுத் தேர்வு (JEE) மற்றும் நாட்டில் நடைபெறும் அனைத்து வகையான போட்டித் தேர்வுகளுக்கும் மாணவர்கள் தயாராவதற்காக SATHEE தளம் உருவாக்கப்பட்டது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link