குந்தன் ஷாவின் ஜானே பி தோ யாரோ சதீஷ் கௌஷிக்கின் இதயத்திற்கு மிகவும் நெருக்கமாக இருந்தது. அவர் படத்தில் (ரஞ்சீத் கபூருடன்) இணைந்து எழுதியது மட்டுமின்றி ஒரு ஊழல் ஒப்பந்தக்காரரின் (பங்கஜ் கபூர்) உதவியாளராகவும் நடித்தார்.
ஜானே பி தோ யாரோ (JBDY) திரைப்படம் 1983 இல் வெளியானது. படத்தின் தயாரிப்பின் அனுபவத்தை நினைவு கூர்ந்த சதீஷ் கடந்த கால உரையாடலில் கூறியது, “காலப்போக்கில் இது ஒரு வழிபாட்டு கிளாசிக் ஆகிவிடும் என்று நாங்கள் யாரும் நினைக்கவில்லை. படத்தில் நடிப்பது மட்டுமின்றி, ரஞ்சித் கபூருடன் இணைந்து படத்திற்கான வசனங்களையும் எழுதியுள்ளேன். 7.5 லட்சம் பட்ஜெட்டில் தயாரிக்கப்பட்டது.

சதீஷின் முதல் திடுக்கிடும் வெளிப்பாடு வந்தது: “இது அனுபம் கெரின் முதல் படமாக இருக்க வேண்டும், ஆனால் எடிட்டிங்கில் அவரது பாத்திரம் வெட்டப்பட்டது. முதல் முறையாக ஒரு NFDC படத்தை வழக்கமான விநியோகஸ்தர் ரோமு சிப்பி வாங்கினார்.

சதீஷ் ஆரம்பத்தில் நடிகர்களின் ஒரு பகுதியாக இல்லை. “நான் JBDY இன் நடிகர்களின் தொகுப்பில் ஒரு பகுதியாக இல்லை, ஆனால் ஒவ்வொரு நாளும் உரையாடல்களை எழுதும் போது ரஞ்சித் மூலம் குந்தனுக்கு என் பெயரை எந்த பாத்திரத்திற்கு அனுப்புவது என்று யோசித்தேன். நசிருதீன் ஷா, ரவி பஸ்வானி ஏற்கனவே இறுதி செய்யப்பட்டார். ஆனால் என் அதிர்ஷ்டத்திற்கு நாங்கள் பைத்தியமான டெலிபோன்-ரிசீவர் பரிமாற்றக் காட்சியை மேம்படுத்தும் போது நான் தர்நேஜாவின் உதவியாளர் அசோக் கதாபாத்திரத்தில் நடித்தேன். அசோக்கின் கதாபாத்திரத்தில் நான் நடிகராக நடித்தபோது அது மிகவும் வேடிக்கையான காட்சியாக மாறியது, என்னுடைய நடிகர்கள் தேர்வு முடிவடையவில்லை.

சதீஷின் அதிர்ஷ்டத்திற்கு குந்தன் அசோக்கின் பங்கை சதீஷ் செய்ய விட முடிவு செய்தான். “யார், தெரி க்யா டைமிங் தி இஸ் சீன் மே. பர் ஐசி டைமிங் கவுன் நடிகர் கர் சக்தா ஹை?’ என்று குந்தன் சொன்னான். ரஞ்சித் உடனே உதவிக்கு குதித்தார். சில தயக்கங்களுக்குப் பிறகு குந்தன் ஒப்புக்கொண்டார். அப்படித்தான் படத்தில் எனக்கு ஒரு பாத்திரம் கிடைத்தது. அதனால் டயலாக்குகளுக்கு 3000 ரூபாயில் இருந்து என்னுடைய மொத்த சம்பளம் 5000 ரூபாயாக உயர்ந்தது, நடிப்புக்கு 2000 ரூபாய் கிடைத்தது, ஒரு நாளைக்கு 10 ரூபாய் கன்வேயன்ஸுக்கு வாங்கினோம், ஆனால் படம் எடுக்கும் போது நாங்கள் அனுபவித்த வேடிக்கையை மதிப்பிட முடியாது. ஊதியம்.”

சதீஷின் திரையுலக வாழ்க்கையைத் திசைதிருப்புவதில் JBDY முக்கியப் பங்கு வகித்தது. இந்தப் படத்தில் இணைந்திருப்பதில் அவர் பெருமையாக இருந்தார். “இந்தி சினிமாவின் இந்த கிளாசிக் கிளாசிக் உடன் இணைந்திருப்பதில் நான் மிகவும் பெருமைப்படுகிறேன். சேகர் கபூரின் முதல் படமான நைனிடாலிலிருந்து மசூம் படத்தை முடித்துவிட்டு மீண்டும் டெல்லிக்கு வந்து பம்பாய்க்கு வருவதற்கு முன்பு நான் ஒரு சிறந்த நாடக இயக்குநராக இருந்த ரஞ்சீத் கபூரைப் பார்க்கச் சென்றது எனக்கு நினைவிருக்கிறது. ரஞ்சீத்தை ஜேபிடிஒய் வசன எழுத்தாளராக ஒப்பந்தம் செய்ய வந்திருந்த குந்தன் ஷாவை அவரது வீட்டில் சந்தித்தேன். குந்தனை நான் அறிந்திருந்தேன், ஏனென்றால் நான் எனது முதல் படமான சக்ராவை இயக்கியிருந்தேன், அதில் அவர் தலைவராக இருந்தார். நாங்கள் மூவரும் அரட்டை அடித்துக் கொண்டிருந்தோம், திடீரென்று எங்கிருந்தோ ரஞ்சீத் குந்தனிடம், ‘நீங்கள் ஒரு பைத்தியக்காரத்தனமான நகைச்சுவையை உருவாக்குகிறீர்கள் என்பதால், சதீஷை எனது இணை எழுத்தாளராக நான் விரும்புகிறேன்’ என்று கூறினார். நான் அதிர்ச்சியடைந்தேன். எனக்கு சிறந்த நகைச்சுவை உணர்வும், நேரமும் இருக்கிறது என்றும், படம் எழுதுவதில் எனக்குப் பெரும் உதவியாக இருக்கும் என்றும் ரஞ்சித் குந்தனை நம்பவைத்தார். நான் இதற்கு முன் எழுதவில்லை என்றாலும் ஒரு எழுத்தாளராக எனது வாழ்க்கை இப்படித்தான் தொடங்கியது.

சதீஷ் மற்றும் ரஞ்சித் இருவரும் சியோனில் உள்ள குந்தனின் வீட்டில் முழுப் படத்தையும் எழுதினர், மேலும் சில சமயங்களில் ‘அங்கிள் ஊத்தோ… லிகோ’ என்று சொல்லும் அவரது சிறிய அழகான மகளால் எழுப்பப்படுவதற்காக அங்கேயே தூங்கினர்.

‘மிஸ்டர் இந்தியா’ நடிகர் நினைவு கூர்ந்தார், “தினமும் நாங்கள் திரைக்கதையில் இருந்து ஒரு காட்சியை எடுத்து, அதை அறையில் நிகழ்த்தி, அதை மேம்படுத்தி, குந்தனின் விருப்பப்படி எல்லாவற்றையும் பதிவு செய்து காகிதத்தில் கொண்டு வருவோம். ரஞ்சீத்தும் நானும் எங்கள் நாடக அனுபவத்தைப் பயன்படுத்தி ஜேபிடிஒய் வசன வசனத்தை வடிவமைக்கிறோம்.

ஜானே பி தோ யாரோவில் காட்டு, அசத்தல் மற்றும் சின்னமான மகாபாரதக் காட்சியைப் பொறுத்தவரை, சதீஷ் வெளிப்படுத்தினார், “மகாபாரதக் காட்சியை எழுத எங்களுக்கு பத்து நாட்கள் பிடித்தன, ஏனென்றால் திரைக்கதையில் அவர்கள் அனைவரும் சில நாடகங்களில் தியேட்டருக்குள் நுழைகிறார்கள் என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. நிகழ்த்தப்பட்டு குழப்பம் ஏற்படுகிறது. ஆனால் எந்த நாடகம்? நாங்கள் எந்த நாடகம் நினைத்தாலும் நகைச்சுவையை சூழ்நிலைக்கு கொண்டு வராததால் நாங்கள் அனைவரும் சிக்கிக்கொண்டோம். காட்சியை உருவாக்க முடியாததால் பத்து நாட்கள் ஓய்வு எடுத்தோம். ஆனால் ஒரு நாள் நான் சாண்டா குரூஸில் உள்ள சந்தையில் நடந்து கொண்டிருந்தபோது லைலா மஜ்னு, ஷிரின்-பர்ஹாத், முகல்-இ-ஆசம் போன்றவர்களின் மலிவான வண்ணமயமான காமிக்ஸைப் பார்த்தேன், அங்கிருந்து ஜானே பி தோ யாரோவின் உச்சக்கட்டத்தில் இருக்க வேண்டும் என்ற எண்ணம் எங்களுக்குத் தோன்றியது. கதாபாத்திரங்களின் கலவையாக இருங்கள், அசாதாரணமான மற்றும் பெருங்களிப்புடைய க்ளைமாக்ஸ் காகிதத்தில் வந்தது.

பின்னர் சதீஷிடமிருந்து மற்றொரு திடுக்கிடும் வெளிப்பாடு வந்தது: “JBDY எனக்கும் ரவிக்கும் இடையே ஒரு காதல் பாடல் இருந்தது. நீனா குப்தா ஆனால் நீள பிரச்சனைகளால் அது துண்டிக்கப்பட்டது.”

JBDY பிரீமியர் வேடிக்கையாக இருந்தது. “எங்களிடம் பாஸ் இல்லை, குந்தன் எங்களிடம் இருந்து பிரீமியர் டிக்கெட்டுகளுக்காக பணம் வாங்கிக் கொண்டிருந்தார். நடிகர்கள் தங்கள் சொந்தப் படத்தைப் பார்க்க தங்கள் பாக்கெட்டிலிருந்து பணம் செலுத்த வேண்டிய முதல் மற்றும் ஒரே முதன்மையான திரைப்படம் இதுதான். பிரீமியருக்குப் பிறகு, பார்ட்டி எதுவும் இல்லை, படம் முடிந்த பிறகு நான் வீட்டிற்குத் திரும்ப ஸ்டேஷனுக்கு நடந்தேன், ஒரு தாபாவில் இரவு உணவு சாப்பிட்டேன். அந்த ரிலீஸ் நேரத்தில் எங்களால் கொண்டாட முடியவில்லை ஆனால் இன்று வரை JBDY க்கு கொண்டாட்டங்கள் நடந்து வருகின்றன. அதில் ஒரு அங்கமாக இருப்பதில் நான் பெருமைப்படுகிறேன்.

குந்தனுடன் பணிபுரிவது சதீஷுக்கு மிகவும் வேடிக்கையாக இருந்தது. “குந்தனுக்கு மிகுந்த நகைச்சுவை உணர்வு இருந்தது. ஒரு எழுத்தாளராகவும் நடிகராகவும் அவரை சந்தோஷப்படுத்துவது மிகவும் கடினம். அவர் எதையாவது மகிழ்ச்சியாக வைத்திருந்தாலும், அதை அவர் ஒருபோதும் காட்ட மாட்டார். அவர் மிகப்பெரிய நிலையற்ற ஆற்றலைக் கொண்டிருந்தார், மேலும் படம் தயாரிக்கும் நேரத்தில் அவர் அந்த ஆற்றலை தனது நடிகர்களுக்குள் செலுத்தினார். எல்லாரையும் படத்துக்குத் தங்களால் இயன்றதைக் கொடுக்க வேண்டும் என்று தள்ளுவார். சிறந்த நடிகர்களான நசீர், ரவி பஸ்வானி, பக்தி பார்வே, சதீஷ் ஷா, பங்கஜ் கபூர், ஓம் பூரி மற்றும் நான் ஆகியோரின் குறிப்பிடத்தக்க தொகுப்புகள் தங்களின் சிறந்ததைக் கொடுத்தோம். மகாபாரதத்தின் கிளைமாக்ஸ் காட்சியில் திரைப்பட தயாரிப்பாளர் வினோத் சோப்ரா ஒரு பாத்திரத்தில் நடித்தார். குந்தன் வானத்திலிருந்து கீழே பார்த்து, நினைவு கூர்ந்து சிரிக்கிறான் என்று நான் உறுதியாக நம்புகிறேன்.

இப்போது சதீஷும் குந்தனும் சேர்ந்து நினைவுகளை நினைத்து சிரிக்க வேண்டும்.Source link