கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 10, 2023, 15:52 IST

வேதாந்தா ஒரு பல்வகைப்பட்ட இயற்கை வள நிறுவனம்.

வேதாந்தா ஒரு பல்வகைப்பட்ட இயற்கை வள நிறுவனம்.

மூடிஸ் இன்வெஸ்டர்ஸ் சர்வீஸ் அதன் ஹோல்டிங் நிறுவனத்தைக் குறைத்ததால் வேதாந்தா லிமிடெட் பங்குகள் 4 சதவீதத்திற்கும் மேலாக சரிந்தன.

மூடிஸ் இன்வெஸ்டர்ஸ் சர்வீஸ் அதன் ஹோல்டிங் நிறுவனமான வேதாந்தா ரிசோர்சஸ் லிமிடெட்டின் (VRL) கார்ப்பரேட் குடும்ப மதிப்பீட்டை (CFR) B3 இலிருந்து Caa1 க்கு கடன் முதிர்வுகளில் மறுநிதியளிப்பு அபாயங்கள் அதிகரிப்பதால், வேதாந்தா லிமிடெட் பங்குகள் 4 சதவீதத்திற்கும் மேலாக சரிந்தன. மதிப்பீட்டிற்கான கண்ணோட்டம் எதிர்மறையாகவே உள்ளது.

பிஎஸ்இயில் முந்தைய முடிவில் ரூ.285.50க்கு எதிராக வேதாந்தா பங்கு 4.54% சரிந்து ரூ.272.55 ஆக இருந்தது. வேதாந்தா பங்குகள் ஒரு வருடத்தில் 26.43 சதவிகிதம் இழந்துள்ளது மற்றும் இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து 9.8 சதவிகிதம் வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது. நிறுவனத்தின் மொத்த 5.19 லட்சம் பங்குகள் பிஎஸ்இயில் ரூ.14.48 கோடி விற்றுமுதலாக மாறியது. நிறுவனத்தின் சந்தை மதிப்பு ரூ.1.03 லட்சம் கோடியாக குறைந்தது.

“வேதாந்தா ரிசோர்சஸின் மறுநிதியளிப்பு முயற்சிகளில் தொடர்ந்து ஏற்படும் தாமதங்கள் மற்றும் டிவிடெண்ட் ரசீதுகளை தொடர்ந்து நம்பியிருப்பது அதன் செயல்பாட்டு துணை நிறுவனங்களில் பணப்புழக்கத்தை குறைக்கிறது” என்று மூடிஸ் கூறியது.

சர்வதேச துத்தநாக வணிகத்தை இந்துஸ்தான் துத்தநாகத்திற்கு விற்க முன்மொழியப்பட்டதை அரசாங்கம் எதிர்த்த பிறகு வேதாந்தாவின் கடன் திருப்பிச் செலுத்தும் பொறுப்புகள் பற்றிய கவலைகள் வெளிப்பட்டன.

“ஹோல்ட்கோ VRL தனது கடன் முதிர்வுகளை ஜூன் 2023 வரை கடன்கள் மற்றும் ஈவுத்தொகை மூலம் போதுமான அளவு நிதியைக் கண்டுபிடிக்கும் என்று நாங்கள் முன்பே எதிர்பார்த்தோம். இருப்பினும், அதிக வட்டி விகிதங்கள், பற்றாக்குறையுடன் சவாலாக இருக்கும் நிதிச் சூழலுக்கு மத்தியில் VRL எங்களின் முந்தைய எதிர்பார்ப்புகளுடன் ஒப்பிடும்போது நிதியைப் பெறுவதில் தொடர்ந்து தாமதங்களை எதிர்கொள்கிறது. சந்தை பணப்புழக்கம் மற்றும் இறுக்கமான கடன் கிடைப்பது” என்று VRL இன் மூடியின் முன்னணி ஆய்வாளராக இருக்கும் சௌபல் மேலும் கூறினார்.

“இந்த சிக்கல்கள் நிறுவனத்தை பொருள் மறுநிதியளிப்பு அபாயங்களுக்கு அம்பலப்படுத்துகின்றன மற்றும் பணம் செலுத்தும் இயல்புநிலை அல்லது துன்பகரமான பரிமாற்றத்தின் வாய்ப்பை அதிகரிக்கின்றன.”

தொழில்நுட்பத்தைப் பொறுத்தவரை, வேதாந்தாவின் சார்பு வலிமை குறியீடு (RSI) 40 ஆக உள்ளது, இது பங்கு அதிகமாக வாங்கப்படவில்லை அல்லது அதிகமாக விற்கப்படவில்லை. பங்கு ஒரு வருட பீட்டா 1.4 ஐக் கொண்டுள்ளது, இது அந்தக் காலகட்டத்தில் அதிக ஏற்ற இறக்கத்தைக் குறிக்கிறது. வேதாந்தா பங்குகள் 5 நாள், 20 நாள், 50 நாள், 100 நாள் மற்றும் 200 நாள் நகரும் சராசரியை விட குறைவாக வர்த்தகம் செய்து வருகிறது.

முன்னதாக, S&P குளோபல் ரேட்டிங்ஸ் நிறுவனம் $2 பில்லியன் திரட்டவோ அல்லது அதன் சர்வதேச துத்தநாக சொத்துக்களை விற்கவோ முடியாவிட்டால், நிறுவனத்தின் கடன் மதிப்பீடுகள் “அழுத்தத்திற்கு உள்ளாகலாம்” என்று கூறியது.

வெள்ளியன்று அறிவிக்கப்பட்ட ரேட்டிங் நடவடிக்கையில், மூடிஸ் வேதாந்தா ரிசோர்சஸ் மற்றும் அதன் வேதாந்தா ரிசோர்சஸ் ஃபைனான்ஸ் II பிஎல்சி வழங்கிய மூத்த பாதுகாப்பற்ற பத்திரங்களின் மதிப்பீடுகளை Caa1 இலிருந்து Caa2 ஆகக் குறைத்துள்ளது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link