வெள்ள மீட்புக்கு உதவுவதற்காக பாகிஸ்தானுக்கு இரட்டிப்பு நிதி உதவியை பிடென் முன்மொழிகிறார்

2024 நிதியாண்டில் பாகிஸ்தானுக்கு $82 மில்லியன் வழங்க பட்ஜெட் முன்மொழிகிறது. (கோப்பு)

வாஷிங்டன்:

அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன், 2024ஆம் நிதியாண்டில் பணவசதி இல்லாத பாகிஸ்தானுக்கு பொருளாதார ஆதரவு நிதியை 82 மில்லியன் டாலராக இரட்டிப்பாக்க முன்மொழிந்துள்ளார்.

“பாகிஸ்தானுக்கான உதவியானது தனியார் துறை பொருளாதார வளர்ச்சியை விரிவுபடுத்தும்; ஜனநாயக நிறுவனங்களை வலுப்படுத்தும்; பாலின சமத்துவம் மற்றும் பெண்கள் அதிகாரம் ஆகியவற்றை முன்னேற்றும்” என்று வெளியுறவுத்துறை தெரிவித்துள்ளது.

பாக்கிஸ்தானில், பேரழிவு தரும் வெள்ளத்தில் இருந்து நாட்டை மீட்பதற்கும், எரிசக்தி விநியோகத்தை பல்வகைப்படுத்துவதற்கும், அவசரகால ஆயத்த திறன்களை உருவாக்குவதற்கான ஆதரவு நடவடிக்கைகளுக்கும் இந்த உதவி துணைபுரியும் என்று வெளியுறவுத்துறையின் பட்ஜெட் முன்மொழிவு காங்கிரசுக்கு அனுப்பப்பட்டது.

2024 நிதியாண்டில் பாகிஸ்தானுக்கு பொருளாதார ஆதரவு நிதிப் பிரிவின் கீழ் அக்டோபர் மாதம் தொடங்கி $82 மில்லியன் வழங்க பட்ஜெட் முன்மொழிகிறது. 2022 இல் இந்த ஆதரவு $39 மில்லியனாக இருந்தது.

சர்வதேச போதைப்பொருள் மற்றும் சட்ட அமலாக்க பிரிவின் கீழ் $17 மில்லியன் மற்றும் சர்வதேச இராணுவ கல்வி மற்றும் பயிற்சி பிரிவின் கீழ் மற்றொரு $3.5 மில்லியன் பெறுவதற்கும் பாகிஸ்தான் முன்மொழியப்பட்டுள்ளது. சர்வதேச வளர்ச்சிக்கான அமெரிக்க ஏஜென்சி (USAID) மூலம் உலகளாவிய சுகாதார திட்டப் பிரிவின் கீழ் $32 மில்லியன் டாலர்களை பாகிஸ்தானுக்கு நிர்வாகம் முன்மொழிந்துள்ளது.

கடனில் சிக்கித் தவிக்கும் பாகிஸ்தான் அரசாங்கம், சர்வதேச நாணய நிதியத்துடன் (IMF) உடன்பாட்டை எட்டுவதற்கான நடவடிக்கைகளைச் செயல்படுத்துவதற்கு நேரத்துக்கு எதிரான பந்தயத்தில் ஈடுபட்டுள்ளது.

IMF உடனான 7 பில்லியன் டாலர் கடன் விரிவாக்கப்பட்ட நிதி வசதி திட்டத்தின் ஒன்பதாவது மதிப்பாய்வை முடிப்பது தொடர்பான ஒப்பந்தம் – கடந்த ஆண்டு பிற்பகுதியில் ஒரு கொள்கை கட்டமைப்பின் காரணமாக தாமதமாகி வருகிறது – இது 1.2 பில்லியனை வழங்குவதற்கு வழிவகுப்பது மட்டுமல்லாமல், 1.2 பில்லியனை வழங்குவதற்கும் வழிவகுக்கும். நட்பு நாடுகள்.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)

அன்றைய சிறப்பு வீடியோ

ஆஸ்திரேலிய பிரதமருடனான கூட்டுப் பத்திரிகையாளர் சந்திப்பில் கோயில் இடிபாடு குறித்த அறிக்கைகளை பிரதமர் எழுப்பினார்Source link