சதீஷ் கௌசிக்கின் மரணத்தின் அதிர்ச்சி இன்னும் அடங்கவில்லை.இந்த குறிப்பிடத்தக்க நடிகரையும் இயக்குனரையும் நேசித்த அனைவரும் கடந்த இரண்டு நாட்களாக அனுபவித்து வரும் கவலையை நம்ப வேண்டும். ஒரு ரத்தினத்தை இழந்துவிட்டோம்.
ஆனால் விதி ஏன் மிகவும் கொடூரமானது? தில்லியில் அந்த துரதிஷ்டமான இரவில் அவருடன் இருந்த கௌசிக்கின் மேனேஜர் சந்தோஷ் ராய் அவர் மூச்சுத் திணற ஆரம்பித்தது முதல் அவர் இறுதி மூச்சு விடுவது வரை அவரிடம் பேசிய பிறகு இந்தக் கேள்வி நம்மை இன்னும் அதிகமாகத் தாக்கியது. கௌசிக் எந்த அமிலத்தன்மையையும் அனுபவிக்கவில்லை என்பது தெரியவந்துள்ளது. இரவு உணவுக்குப் பிறகும் அவருக்கு எந்த அசௌகரியமும் ஏற்படவில்லை.

சந்தோஷ் ராயுடன் நாங்கள் நடத்திய முழு உரையாடல் இங்கே. படிக்கவும்…
மார்ச் 8 அன்று டெல்லியில் நீங்கள் சதீஷ் ஜியுடன் இருந்தீர்கள்…
ஆம், நான் இருந்தேன்.

சரியாக என்ன நடந்தது?
இரவு சுமார் 8:30 மணியளவில் இரவு உணவை முடித்தார். மார்ச் 9ம் தேதி காலை 8:50 மணிக்கு விமானத்தில் மும்பை திரும்ப வேண்டும். அவர், ‘சந்தோஷ், சீக்கிரம் தூங்கலாம்; எங்களுக்குப் பிடிக்க ஒரு காலை விமானம் உள்ளது.” நான், “தீக் ஹாய், சர் ஜி” என்றேன். நான் பக்கத்து அறையில் தூங்கச் சென்றேன்.
இரவு 11 மணிக்கு அவர் எனக்கு போன் செய்தார். அவர், “சந்தோஷ், வாருங்கள், எடிட்டிங் நோக்கத்திற்காக ‘காகாஸ் 2’ (கௌசிக் இயக்கிய கௌஷிக் இயக்கத்தில்) பார்க்க வேண்டும் என்பதால் எனது வைஃபை பாஸ்வேர்டை சரிசெய்ய வேண்டும். அவர் இரவு 11:30 மணிக்கு படத்தைப் பார்க்கத் தொடங்கினார். என் அறைக்குத் திரும்பினேன்.”
நள்ளிரவு 12:05 மணிக்கு அவர் என் பெயரை சத்தமாக அழைக்க ஆரம்பித்தார். நான் ஓடி வந்து அவரிடம், “என்ன சார், கியூன் சில்லா ரஹே ஹோ? ஏன் என்னை போனில் அழைக்கவில்லை?” என்று கேட்டேன். அவர் என்னிடம், “கேளுங்கள், எனக்கு மூச்சு விடுவதில் சிரமம் உள்ளது, தயவுசெய்து என்னை மருத்துவரிடம் அழைத்துச் செல்லுங்கள்” என்று கூறினார்.
உடனே நானும் அவனும் காரை நோக்கி சென்று அமர்ந்தோம்.

நீங்கள் இருவர் மட்டும் தானா?
இல்லை, அவருடைய ஓட்டுனர் மற்றும் மெய்க்காப்பாளரும் எங்களுடன் இருந்தார்கள். 24 மணி நேரமும் ஒரு ஓட்டுநர் இருக்கும்படி அவருக்கு எப்போதும் ஒரு ஏற்பாடு இருந்தது.

சதீஷ் கௌசிக்

சதீஷ் ஜியுடன் எத்தனை வருடங்கள் இருந்தீர்கள்?
34 ஆண்டுகள்.

காரில் என்ன நடந்தது?
நாங்கள் ஆரம்பித்து சற்று முன்னால் சென்றதும் நெஞ்சு வலி அதிகமாகி “ஜல்டி சலோ ஹாஸ்பிடல்” என்றான்.

பின்னர்?

பிறகு, என் தோளில் தலை வைத்து, “சந்தோஷ், மைன் மர்னா நஹின் சாஹ்தா, முஜே பச்சா லோ” என்றார். ஹோலி காரணமாக சாலை காலியாக இருந்ததால் எட்டு நிமிடங்களில் மருத்துவமனையை (ஃபோர்டிஸ் மருத்துவமனை) அடைந்தோம், ஆனால் நாங்கள் வளாகத்திற்குள் நுழைந்த நேரத்தில், அவர் மயக்கமடைந்தார்.
காரில் மேலும் சில விஷயங்களையும் சொன்னார்.

எவை?
அவர் என்னைப் பிடித்துக் கொண்டு, “முஜே வன்ஷிகா கே லியே ஜீனா ஹை. முஜே லக்தா ஹை மெயின் நஹி பச்சுங்கா. ஷஷி அவுர் வன்ஷிகா கா கயல் ரக்னா” என்றார்.

அவர் இனி இல்லை என்று நீங்கள் எந்த நேரத்திலும் காரில் உணர்ந்தீர்களா?
இல்லை, நான் செய்யவில்லை. ஆனால் ஆம், அவர் பதிலளிப்பதை நிறுத்திவிட்டார். அதன் பிறகு நான் அவரை அசைக்க முயற்சித்தேன் – ஆனால் அவர் அசைக்கவில்லை. நான் அவருடன் இருந்த காலத்தில் காரில் பலமுறை என் தோளில் தலை வைத்து உறங்குவதால் அவர் போய்விட்டதாக உணரவில்லை.

அனுபம் போனி சதீஷ்

மருத்துவமனையில் என்ன நடந்தது?
ஒரு பெரிய டாக்டர் குழு சேவையில் ஈடுபடுத்தப்பட்டது. ஆனால் அவர்கள் சிறிது நேரம் கழித்து வெளியே வந்து சதீஷ் ஜி பதிலளிக்கவில்லை என்று எங்களிடம் கூறினார்கள்.

நீங்கள் யாரை அழைத்தீர்கள்?

அப்போது மணி 12:36. நான் சதீஷ் ஜியின் சகோதரியின் குழந்தைகளை அழைத்தேன்; அவர்கள் டெல்லியில் இருக்கிறார்கள். நள்ளிரவு 1 மணியளவில் மருத்துவமனைக்கு வந்தனர்.

மேலும் சதீஷ்ஜியின் மனைவிக்கு எப்போது போன் செய்தீர்கள்?
நள்ளிரவு 12:40 மணிக்கு அவளை அழைத்தேன்.

அவளிடம் என்ன சொன்னாய்?
அவர் ஆபத்தான நிலையில் இருக்கிறார் என்று கூறினேன். தயவு செய்து அப்படியெல்லாம் சொல்லாதீர்கள் என்றாள்.

பின்னர்?
அதன் பிறகு மும்பையில் உள்ள சதீஷ்ஜியின் சகோதரர்களின் குழந்தைகளுக்கு போன் செய்து எல்லாவற்றையும் சொன்னேன். அவர்களின் குடும்பத்தினர் அதிகாலை 2:30 மணிக்கு சதீஷ் ஜியின் இல்லத்தை அடைந்தனர். அவர்கள் சதீஷ் ஜியின் மனைவிக்கு தகவல் தெரிவித்தனர்.
மேலும், நான் அழைத்தேன் அனுபம் கெர் ஜி. சதீஷ் ஜி என்னிடம் ஏதாவது நடந்தாலோ அல்லது அவருக்கு ஏதாவது தேவைப்பட்டாலோ நான் முதலில் அனுபம் ஜியை அழைக்க வேண்டும் என்று கூறுவார். அனில் கபூர் ஜி. அனுபம் ஜிக்கு நான் செய்த அழைப்பு பதிலளிக்கப்படவில்லை. வெளிப்படையாக, அவர் ஆழ்ந்த உறக்கத்தில் இருந்திருக்க வேண்டும். எனவே, அவரது பணியாளரிடம் தெரிவித்து, எப்படியாவது அன்பழகன்ஜியிடம் தெரிவிக்கும்படி கூறினேன். மேலும், அனுபம் ஜி விரைவில் திரும்ப அழைத்தார்.
அனுபம் ஜி மற்றும் போனி கபூர் ஜி சதீஷ் ஜியின் இல்லத்திற்கு விரைந்தார், சில நிமிடங்களில் அவர்கள் அங்கு வந்தனர். அவர்கள் மறுநாள் வரை இருந்தனர். அனுபம் மற்றும் போனி இருவரும் சதீஷ் ஜியுடன் மிக மிக நெருக்கமாக இருந்தனர்.

அனில் அனுபம் போனி

அதன் பிறகு சதீஷ் ஜியின் மனைவியிடம் போனில் பேசினாயா?
சுமார் 15-20 முறை. அவளுக்கு பல கேள்விகள் இருந்தன, மிகவும் குழப்பமடைந்து உடைந்து போயிருந்தாள்.

சதீஷ் ஜிக்கு இதய நோய் ஏதேனும் இருந்ததா?
இல்லை. அவருக்கு ஆஸ்துமா, உயர் ரத்த அழுத்தம் மற்றும் சர்க்கரை நோய் இருந்தது. இருப்பினும், அவரது ஆஸ்துமா கடுமையாக இல்லை.
சதீஷ் ஜி வன்ஷிகா வளர்ந்து வருவதைப் பார்க்க விரும்பினார், அவளுடைய திருமணத்தைப் பார்க்க விரும்பினார் என்பதை நான் இங்கே சொல்ல வேண்டும். தந்தையும் மகளும் ஒருவருக்கொருவர் மிகவும் நெருக்கமாக இருந்தனர். அவரது உடல் மும்பைக்கு கொண்டு வரப்பட்டபோது வன்ஷிகா மிகவும் அழுதார். இப்போது ஒரு வார்த்தையும் பேசாமல் அமைதியாகிவிட்டாள். சதீஷ் ஜியின் மனைவி தொடர்ந்து அழுது கொண்டே இருக்கிறார். அவர்களது வீட்டில் பல நண்பர்கள் மற்றும் உறவினர்கள் அவளை அமைதிப்படுத்த முயற்சி செய்கிறார்கள் ஆனால் அவளால் அழுகையை நிறுத்த முடியவில்லை.

சதீஷ் ஷஷி வன்ஷிகா

சதீஷ் எதற்காக டெல்லி சென்றார்?
அவர் தனது டெல்லி நண்பர்களுடன் ஹோலி கொண்டாட விரும்பினார். கடந்த 15 நாட்களாக குவஹாத்தி, ஜோத்பூர், டெல்லி என பல இடங்களில் பயணம் செய்து கொண்டிருந்தார். இதனால் அவரால் ஜிம்மிற்கு செல்ல முடியவில்லை மற்றும் போதுமான தூக்கம் கூட பெற முடியவில்லை.
இது அவர்களின் குடும்பத்தில் நடந்த இரண்டாவது பயங்கர சோகம். சதீஷ் ஜி மற்றும் ஷஷி ஜி அவர்கள் 5 அல்லது 6 வயதில் தங்கள் மகன் ஷானுவை இழந்தனர். அப்போது வன்ஷிகா பிறக்கவில்லை.

ஷானுவுக்கு என்ன ஆனது?
அவர் தண்ணீரை சற்று விரைவாகக் குடித்தார், அது அவருடைய மூச்சுக்குழாயில் சென்றது. அவர் திணறினார். ஷானூ கே பாஹுத் சால் பாத், வன்ஷிகா பைடா ஹுய்; அவர் தனது தந்தை சதீஷ் ஜியை ஒவ்வொரு மணி நேரமும் வீடியோ அழைப்பார். இப்போது இது… தேகோ க்யா சே க்யா ஹோ கயா.Source link