'தற்போதைய சந்தை மதிப்பு...': யாதவர்கள் மீதான ரெய்டுகளுக்குப் பிறகு ஆய்வு ஏஜென்சியின் பின்குறிப்பு

டெல்லி-தேசிய தலைநகர் மண்டலம், பாட்னா, மும்பை மற்றும் ராஞ்சியில் உள்ள 24 இடங்களில் ED சோதனை நடத்தியது.

புது தில்லி:

லாலு யாதவ் ரயில்வே அமைச்சராக இருந்தபோது அவரது குடும்பத்தினர் வேலை வாய்ப்புக்காக கையகப்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் நிலத்தின் தற்போதைய சந்தை மதிப்பு சுமார் ரூ.200 கோடி என அமலாக்க இயக்குனரகம் (ED) இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

பீகார் நிலம்-வேலை மோசடி என்று அறியப்பட்ட வழக்கில் திரு யாதவின் குடும்பம் வாங்கியதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட மற்ற சொத்துக்களின் நீண்ட பட்டியலையும் மத்திய நிறுவனம் அளித்தது.

“இதுவரை நடத்தப்பட்ட பிஎம்எல்ஏ விசாரணையில் பாட்னா மற்றும் பிற பகுதிகளில் உள்ள முக்கிய இடங்களில் பல நிலங்கள் ரயில்வேயில் வழங்கப்பட்ட வேலைகளுக்கு பதிலாக அப்போதைய ரயில்வே மந்திரி லாலு பிரசாத் யாதவின் குடும்பத்தினரால் சட்டவிரோதமாக கையகப்படுத்தப்பட்டது” என்று ED ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. இன்று, பணமோசடி தடுப்புச் சட்டத்தைக் குறிப்பிடுகிறது.

“இந்த நிலப் பார்சல்களின் தற்போதைய சந்தை மதிப்பு ரூ. 200 கோடிக்கும் அதிகமாகும். இது தொடர்பாக, பல பினாமிதாரர்கள், ஷெல் நிறுவனங்கள் மற்றும் இந்த நிலங்களின் பயனாளிகள் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளனர்” என்று ED தெரிவித்துள்ளது.

மத்திய புலனாய்வு அமைப்பு (சிபிஐ) திரு யாதவின் மகனும், பீகார் துணை முதல்வருமான தேஜஸ்வி யாதவையும் நிலம் மோசடியில் விசாரிக்க சம்மன் அனுப்பியுள்ளது.

டெல்லி-தேசிய தலைநகர் மண்டலம், பாட்னா, மும்பை மற்றும் ராஞ்சி ஆகிய 24 இடங்களில் நடத்தப்பட்ட சோதனையில் கணக்கில் வராத ரூ.1 கோடி ரொக்கம், 1,900 டாலர் வெளிநாட்டு கரன்சி, 540 கிராம் தங்கக் கட்டிகள், ரூ.1.25 கோடி மதிப்புள்ள 1.5 கிலோ தங்க நகைகள் மீட்கப்பட்டதாக ED தெரிவித்துள்ளது. மற்றும் திரு யாதவின் குடும்ப உறுப்பினர்களின் பெயரில் உள்ள சொத்து ஆவணங்கள்.

ஏழை குரூப்-டி விண்ணப்பதாரர்களிடம் இருந்து வெறும் 7.5 லட்ச ரூபாய்க்கு திரு யாதவ் குடும்பத்தினர் கையகப்படுத்திய நான்கு நிலப் பார்சல்களை ராஷ்ட்ரிய ஜனதா தளம் (ஆர்ஜேடி) முன்னாள் எம்எல்ஏ சையத் அபு டோஜானாவுக்கு திரு யாதவின் மனைவி ராப்ரி தேவி 3.5 கோடி ரூபாய்க்கு விற்றதாக ED குற்றம் சாட்டியது. ஒப்பந்தம்”.

அதில் பெரும்பகுதி தேஜஸ்வி யாதவின் கணக்கிற்கு அனுப்பப்பட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது.
“… பல ரயில்வே மண்டலங்களில், 50 சதவீதத்துக்கும் அதிகமானோர் லாலு யாதவ் குடும்பங்களின் தொகுதிகளைச் சேர்ந்தவர்கள் என்று விசாரணையின் போது, ​​இது தொடர்பாக மேலும் விசாரணை நடந்து வருகிறது,” என்று ED அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

திரு யாதவ் மற்றும் அவரது RJD தலைவர்கள் மற்றும் அவர்களது கூட்டாளி மற்றும் முதல்வர் நிதிஷ் குமார் கூட ED இன் அனைத்து குற்றச்சாட்டுகளும் அரசியல் உள்நோக்கம் கொண்டவை என்று நிராகரித்துள்ளனர்.

“ஐந்து ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு திடீரென நடவடிக்கை எடுக்கப்படுகிறது. அப்போது ஏன் அவர்கள் வழக்கைத் தொடரவில்லை?” குமார் இன்று செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார். பீகாரில் ஆட்சி அமைக்க அவரது ஜனதா தளம் (யுனைடெட்), அல்லது ஜேடி(யு), திரு யாதவ் கட்சியுடன் கைகோர்த்த பிறகு, ED RJDயை குறிவைப்பதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார். முன்னதாக பீகாரில் ஜேடியூ மற்றும் பாஜக கூட்டணி அமைத்து ஆட்சி அமைத்தது.

தேஜஸ்வி யாதவின் டெல்லி வீட்டில் நேற்று சிபிஐ அதிகாரிகள் சோதனை நடத்தினர். அவரது சகோதரி ராகினி யாதவ் மற்றும் பிறருடன் தொடர்புடைய சொத்துக்களையும் ED சோதனை செய்தது.

தேஜஸ்வி யாதவுக்கு நெருக்கமான வட்டாரங்கள் இந்த நடவடிக்கையின் நேரத்தை விமர்சித்துள்ளன, அவரது மனைவி ஒரு குழந்தையை எதிர்பார்க்கும் போது பாஜகவிடம் இருந்து இதுபோன்ற பழிவாங்கும் அரசியலை எதிர்பார்க்கவில்லை என்று கூறினார். அவரது குடும்பம் “பாசிஸ்டுகள் மற்றும் கலகக்காரர்களுக்கு” முன் ஒருபோதும் வளைந்து கொடுக்காததால் தான் அவரது குடும்பம் “சித்திரவதை” செய்யப்படுவதாக அவரது சகோதரி கூறினார்.

“இந்த அநியாயத்தை நாம நினைச்சுக்குவோம்.. எல்லாம் ஞாபகம் வரும்.. அக்காவின் சின்னப் பிள்ளைகள் என்ன குற்றம் செய்தார்கள்? கர்ப்பிணி அண்ணி என்ன குற்றம் செய்தார்கள்? ஏன் எல்லாரையும் துன்புறுத்துகிறார்கள்? இன்று காலையிலிருந்து எல்லாரையும் துன்புறுத்துகிறார்கள். ஒரே குற்றம். இந்த நபர்களில் லாலு-ராப்ரி குடும்பம் பாசிஸ்டுகள் மற்றும் கலவரக்காரர்களுக்கு முன்னால் தலைவணங்கவில்லை. இந்த அநீதிக்கு நேரம் வரும்போது பதில் கிடைக்கும். இப்போது இதெல்லாம் சகிப்புத்தன்மைக்கு அப்பாற்பட்டது” என்று அவர் நேற்று இந்தியில் ட்வீட் செய்துள்ளார்.

ஆம் ஆத்மி கட்சியின் (ஏஏபி) தலைவர் மணீஷ் சிசோடியாவின் கைது தொடர்பான அரசியல் போருக்கு மத்தியில், கடந்த வாரம், எட்டு எதிர்க்கட்சிகள், மத்திய புலனாய்வு அமைப்புகளை தவறாகப் பயன்படுத்துவதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடிக்கு கடிதம் எழுதினர்.

“2014 முதல், எதிர்கட்சித் தலைவர்கள் மீது நடத்தப்பட்ட சோதனைகள், வழக்குகள் மற்றும் கைதுகளின் எண்ணிக்கை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் அதிகரித்துள்ளது. அது லாலு பிரசாத் யாதவ் (ராஷ்டிரிய ஜனதா தளம்), சஞ்சய் ராவத் (சிவசேனா), ஆசம் கான் (சமாஜ்வாடி கட்சி) ), நவாப் மாலிக், அனில் தேஷ்முக் (NCP), அபிஷேக் பானர்ஜி (TMC), அவர்கள் மத்தியில் ஆளும் ஆட்சியின் நீட்டிக்கப்பட்ட பிரிவுகளாகச் செயல்படுகிறார்கள் என்ற சந்தேகத்தை மத்திய அமைப்புகள் அடிக்கடி தூண்டிவிட்டன. இதுபோன்ற பல வழக்குகளில், வழக்குகளின் நேரம் கைதுகள் தேர்தல்களுடன் ஒத்துப்போகின்றன, அவை அரசியல் உள்நோக்கம் கொண்டவை என்பதை மிகத் தெளிவாகத் தெரிவிக்கின்றன” என்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர்கள் கடிதத்தில் தெரிவித்துள்ளனர்.

அன்றைய சிறப்பு வீடியோ

நிலம்-வேலை வாய்ப்பு வழக்கில் தேஜஸ்வி யாதவின் டெல்லி வீட்டில் சோதனை நடத்தப்பட்டதுSource link