கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 11, 2023, 17:15 IST

அகர்தலா (ஜோகேந்திரநகர் உட்பட, இந்தியா

செபாஹிஜாலா மாவட்டத்தின் நெஹல்சந்திரநகர் பகுதியில் வெள்ளிக்கிழமை நடந்த சம்பவம் தொடர்பாக இதுவரை 3 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.  (கோப்புப் படம்/AFP)

செபாஹிஜாலா மாவட்டத்தின் நெஹல்சந்திரநகர் பகுதியில் வெள்ளிக்கிழமை நடந்த சம்பவம் தொடர்பாக இதுவரை 3 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர். (கோப்புப் படம்/AFP)

பிஜேபி-ஐபிஎஃப்டி அரசாங்கம் சமீபத்தில் தொடர்ந்து இரண்டாவது முறையாக மாநிலத்தில் மீண்டும் ஆட்சிக்கு வந்தது, 60 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சட்டமன்றத்தில் குங்குமப்பூ கட்சி 32 இடங்களைக் கைப்பற்றியது மற்றும் பிராந்திய அமைப்பு ஒரு தொகுதியைக் கைப்பற்றியது.

பாரதிய ஜனதா ஆளும் திரிபுராவில் தேர்தலுக்குப் பிறகு ஏற்பட்ட மோதல்கள் மற்றும் வன்முறைகளை தீவிரமாகக் கவனித்த இடதுசாரி-காங்கிரஸ் தூதுக்குழு சனிக்கிழமையன்று, இந்த விவகாரத்தை அனைத்து நாட்டு மக்களுக்கும் தெரியப்படுத்தும் வகையில் இந்த விவகாரத்தை நாடாளுமன்றத்தில் எழுப்புவோம் என்று கூறியுள்ளது.

வன்முறையால் பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கு சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டபோது, ​​வெள்ளிக்கிழமை நெஹல்சந்திரநகரில் மர்மநபர்களின் தாக்குதலுக்கு ஆளான தூதுக்குழு உறுப்பினர்கள், இடதுசாரி மற்றும் காங்கிரஸின் மூத்த தலைவர்கள் ஜனாதிபதி திரௌபதி முர்முவை சந்தித்து “பயங்கரவாதம்” பற்றி தெளிவுபடுத்துவார்கள் என்றும் தெரிவித்தனர். பிஜேபி மற்றும் ஆர்எஸ்எஸ் கட்டவிழ்த்துவிட்ட தந்திரோபாயங்கள்” காவி முகாம் ஆளும் மாநிலங்களில்.

செபாஹிஜாலா மாவட்டத்தின் நெஹல்சந்திரநகர் பகுதியில் வெள்ளிக்கிழமை நடந்த சம்பவம் தொடர்பாக இதுவரை 3 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசிய சிபிஐ(எம்) ராஜ்யசபா எம்பி எல்மரம் கரீம், “பாஜக-ஆர்எஸ்எஸ் ஆதரவு குண்டர்கள் மாநில மக்கள் மீது தாக்குதல்களை நடத்துவது மட்டுமல்லாமல் அவர்களின் வாழ்வாதாரத்தையும் அழித்துவிட்டனர்” என்று கூறினார். வீடுகளை விட்டு வெளியேற.

“வடகிழக்கு மாநிலத்தில் மேலும் காழ்ப்புணர்ச்சிக்காக அவர்களை சுதந்திரமாக அலைய விடாமல், பிரச்சனை செய்பவர்கள் மீது காவல்துறை நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை. திரிபுராவில் சட்டம் ஒழுங்கு முற்றிலும் சீர்குலைந்துவிட்டது என்றும், அமைதியைக் காக்க அரசு மோசமாகத் தவறிவிட்டது என்றும் தெரிகிறது,” என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். இங்கே.

திரிபுராவில் நிலவரம் குறித்து ஆய்வு செய்வதற்காக ஏழு எம்.பி.க்கள் மற்றும் மூத்த தலைவர்களுடன் இங்கு வந்த கரீம், “உண்மை கண்டறியும் குழு ஆளுநர் சத்யதேவ் நரேன் ஆர்யாவை அழைத்து, மாநிலத்தில் தேர்தல் நடைபெறும் நிலைமை குறித்து அவரிடம் விளக்கியதாக” கூறினார். பிப்ரவரி 16-ம் தேதி நடத்தப்பட்டு மார்ச் 2-ம் தேதி முடிவுகள் அறிவிக்கப்பட்டன.

இந்த விவகாரம் குறித்து பரிசீலித்து தேவையானதை செய்வதாக கவர்னர் தூதுக்குழுவிடம் உறுதியளித்தார் என சிபிஐ(எம்) தலைவர் கூறினார்.

“நாட்டின் கவனத்தை ஈர்க்க நாடாளுமன்றத்தின் இரு அவைகளிலும் தேர்தலுக்குப் பிந்தைய வன்முறைப் பிரச்சினையை நாங்கள் எழுப்புவோம். மாநிலத்திற்கு வெளியே உள்ள மக்களுக்கு இங்கு மிகவும் மோசமான நிலைமை பற்றி தெரியாது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இந்த செய்தியாளர் சந்திப்பில் கலந்து கொண்ட அகில இந்திய காங்கிரஸ் கமிட்டி (ஏஐசிசி) பொதுச் செயலாளர் அஜய் குமார், திரிபுராவில் பாஜக “தலிபானி ராஜ்” நிறுவியுள்ளதாக கூறினார்.

எம்பி குழு மீதான தாக்குதல் குறித்து கவலை தெரிவித்த குமார், மாநிலம் நீண்ட காலமாக வன்முறை சம்பவங்களை சந்தித்து வருவதாகவும் ஆனால் “அமைதி மற்றும் ஒழுங்கை மீட்டெடுக்க எந்த நடவடிக்கையும் எடுக்கப்படவில்லை” என்றும் கூறினார்.

“திரிபுராவில் எம்.பி. குழு தாக்கப்பட்டது குறித்து பிரதமரோ, உள்துறை அமைச்சரோ எந்த அறிக்கையும் வெளியிடவில்லை. இது நாடாளுமன்றத்தை அவமதிக்கும் செயலாகும்.

சிபிஐ(எம்) மாநிலச் செயலாளர் ஜிதேந்திர சவுத்ரி கூறுகையில், தேர்தலுக்குப் பிந்தைய 1000க்கும் மேற்பட்ட வன்முறை சம்பவங்கள் மாநிலத்தில் பதிவாகியுள்ளன, “எதிர்க்கட்சி முகாம்களில் இணைந்த இளைஞர்கள் வீடுகளை விட்டு வெளியேறி உயிருக்கு ஓட வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. நாங்கள் விரும்புகிறோம். தேர்தலுக்கு பிந்தைய வன்முறைகளுக்கு மத்தியில் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மீது அரசு அனுதாபம் காட்ட வேண்டும்,” என்றார்.

திரிபுரா காங்கிரஸ் தலைவர் பிராஜித் சின்ஹா ​​கூறுகையில், தீயவர்களைத் தடுக்க உடனடியாக எதுவும் செய்யாவிட்டால் மாநிலத்தில் “உள்நாட்டுப் போர் போன்ற சூழல்” உருவாகும் என்று கூறினார்.

இந்த கூட்டத்தில் சிபிஐ(எம்) ராஜ்யசபா எம்பி பிகாஷ் ரஞ்சன் பட்டாச்சார்ஜி உள்ளிட்டோர் கலந்து கொண்டனர்.

இதற்கிடையில், பாஜக செய்தித் தொடர்பாளர் நபேந்து பட்டாச்சார்ஜி, பிரதிநிதிகள் மீதான தாக்குதலின் பின்னணியில் “ஆழமான வேரூன்றிய சதி” இருப்பதாக குற்றம் சாட்டினார்.

“இடதுசாரிகளும், காங்கிரஸும் தேசிய அரங்கில் பாஜகவை அவதூறு செய்ய முயற்சிக்கின்றன. டெல்லியில் உள்ள முதல்வர் மாணிக் சாஹா, டிஜிபியிடம் ஏற்கனவே பேசி தாக்குதலில் ஈடுபட்டவர்கள் மீது கடும் சட்ட நடவடிக்கை எடுக்க அறிவுறுத்தியுள்ளார். கட்சித் தலைவர்களும் உள்ளூர் நிர்வாகிகளுடன் இந்த விஷயத்தைப் பற்றி விவாதித்துள்ளனர்” என்று பட்சார்ஜி கூறினார்.

பிஜேபி-ஐபிஎஃப்டி அரசாங்கம் சமீபத்தில் தொடர்ந்து இரண்டாவது முறையாக மாநிலத்தில் மீண்டும் ஆட்சிக்கு வந்தது, குங்குமப்பூ கட்சி 60 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சட்டமன்றத்தில் 32 இடங்களைக் கைப்பற்றியது மற்றும் பிராந்திய அமைப்பு ஒரு தொகுதியைப் பெற்றது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ்18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link