புதுடெல்லி: அசோக் கெலாட் தலைமையிலான அரசு நடந்துகொண்ட விதம் குறித்து மற்றொரு மறைமுக விமர்சனம் ராஜஸ்தானில் புல்வாமா விதவைகள் நிலைமையை கையாள்வது, காங்கிரஸ் தலைவர் சச்சின் விமானி “நடுத்தரத்தை” கண்டுபிடிக்க வேண்டும் என்ற பெண்களின் கோரிக்கைகளைக் கேட்பதில் எந்தத் தீங்கும் இல்லை என்று சனிக்கிழமை கூறினார்.
டோங்கில் ஒரு கூட்டத்தில் உரையாற்றிய பின்னர், முன்னாள் துணை முதல்வர் செய்தியாளர்களிடம் கூறுகையில், விதவைகளின் பிரச்சினைகளை உணர்வுடன் கேட்க வேண்டும் என்றும், இந்த விஷயத்தில் எந்த அரசியலும் “கண்டிக்கத்தக்கது” என்றும் கூறினார்.

‘விதிகளை திருத்தலாம்’

“விரங்கனாவில் (இறந்த ராணுவ வீரர்களின் விதவைகள்) அரசியல் புல்வாமா தாக்குதல்) தவறு. அது தவறான செய்தியை அனுப்பும். ஒன்று-இரண்டு வேலைகள் பிரச்சினை பெரியதல்ல, விதிகள் முன்பே திருத்தப்பட்டன, அவை முன்னும் பின்னும் திருத்தப்படலாம், ”என்று பைலட் கூறினார், இந்திய எல்லையில் உள்ள துணிச்சலான வீரர்கள் அங்கு குடும்பங்களை கவனித்துக் கொள்ள மாட்டார்கள் என்று ஒருபோதும் நினைக்கக்கூடாது. அரசு.
வெள்ளிக்கிழமை அன்று, ராஜஸ்தான் பைலட்டின் வீட்டிற்கு வெளியே போராட்டம் நடத்திய விதவைகளை போலீசார் அப்புறப்படுத்தி, அந்தந்த குடியிருப்பு பகுதிகளுக்கு அருகிலுள்ள மருத்துவமனைகளுக்கு மாற்றியுள்ளனர்.

கருணை அடிப்படையில் தங்கள் உறவினர்கள் மட்டுமின்றி குழந்தைகளுக்கும் அரசு வேலை கிடைக்கும் வகையில் விதிமுறைகளை மாற்றக் கோரி, விதவைகள் பிப்ரவரி 28-ம் தேதி முதல் காலவரையற்ற உண்ணாவிரதப் போராட்டத்தைத் தொடங்கினர்.
அவர்களது கிராமங்களில் சாலைகள் அமைக்க வேண்டும், தியாகிகளின் சிலைகளை நிறுவ வேண்டும் என்பதும் அவர்களது மற்ற கோரிக்கைகளாகும்.
‘ஈகோவை ஒதுக்கிவிடு’
காவல்துறையின் செயலைக் கண்டித்து, பைலட் வெள்ளிக்கிழமை முதல் முதலமைச்சரிடம் கேட்டிருந்தார் கெலாட் விதவைகளின் கோரிக்கைகளை நிறைவேற்ற வேண்டும்.
“எவருக்கும் இவ்வளவு ஈகோ இருக்கக் கூடாது, எவ்வளவு பெரிய ஆணாக இருந்தாலும், புல்வாமா தியாகிகளின் மனைவிகளின் கோரிக்கைகளையாவது கேட்க முடியும். சாலை அமைப்பது, சிலை வைப்பது, கல்லூரியின் பெயரை மாற்றுவது என்பது பெரிய பிரச்னையல்ல, சிறிய பணிதான்.

“தியாகிகளின் விதவைகளின் கோரிக்கைகளுக்கு செவிசாய்க்க நாங்கள் தயாராக இல்லை என்று ஒரு செய்தி வெளியே வரக்கூடாது. அவர்களின் பிரச்சினைகளை நாம் ஒப்புக்கொள்கிறோமா இல்லையா என்பது வேறு விஷயம் ஆனால் அவர்களின் கோரிக்கைகளை கேட்கும் போது ஒருவர் தனது ஈகோவை ஒதுக்கி வைக்க வேண்டும்.” காங்கிரஸ் தலைவர் கூறியிருந்தார்.
தியாகிகளுக்கு மாநிலம் மற்றும் மத்திய அரசு வழங்கிய தொகுப்புத் தொகையைத் தவிர வேறு ஏதேனும் கோரிக்கைகள் இருந்தால், அவற்றைத் தீர்க்க உணர்வுடன் கேட்டிருக்க வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
‘தியாகிகளுக்கு உயர்ந்த மரியாதை’
விதவைகளின் கோரிக்கைகளை பரிசீலிக்க கெலாட் அரசாங்கம் மறுத்ததற்கு எதிராக விமானி பல சந்தர்ப்பங்களில் குரல் கொடுத்துள்ளார்.
மார்ச் 8 அன்று, கெலாட் ட்வீட் செய்திருந்தார் ஹிந்தி: “தியாகிகள் மற்றும் அவர்களது குடும்பங்களுக்கு மிக உயர்ந்த மரியாதை அளிப்பது நம் அனைவரின் பொறுப்பாகும். ராஜஸ்தானின் ஒவ்வொரு குடிமகனும் தியாகிகளை மதிக்க வேண்டிய கடமையைச் செய்கிறார்கள், ஆனால் சிலர். பா.ஜ.க தலைவர்கள் அரசியல் லாபம் ஈட்டுவதற்காக நமது வீரத் தியாகிகளின் விதவைகளின் பெயரைப் பயன்படுத்தி அவர்களை அவமரியாதை செய்கிறார்கள். ராஜஸ்தானில் இந்த வழக்கம் இருந்ததில்லை. அதை நான் கண்டிக்கிறேன்” என்றார்.

“இன்று ஒரு தியாகியின் சகோதரருக்கு வேலை கொடுக்கப்பட்டால், அனைத்து தியாகிகளின் உறவினர்களும் தங்கள் குழந்தைகளைத் தவிர மற்ற குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு வேலை கொடுக்க வேண்டும் என்று தேவையற்ற சமூக மற்றும் குடும்ப அழுத்தம் கொடுக்க ஆரம்பிக்கலாம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
“தியாகிகளின் மைனர் குழந்தைகளின் உரிமைகளை மறுப்பது எப்படி மற்ற உறவினர்களுக்கு வேலை கொடுப்பது நியாயமாகும்? தியாகிகளின் குழந்தைகள் பெரியவர்களாக வளரும்போது என்ன நடக்கும்?” கெலாட் கேட்டார்.
பதட்டங்கள்
கெலாட்டும் பைலட்டும் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக பகிரங்கமாக கருத்து வேறுபாடு கொண்டுள்ளனர்.

2020 இல், மாநிலத்தில் தலைமை மாற்றத்திற்காக பைலட் கட்சியில் ஒரு கிளர்ச்சிக்கு தலைமை தாங்கினார். இருப்பினும், கெஹ்லாட் ஆட்சிக் கவிழ்ப்பில் இருந்து தப்பிக்க முடிந்தது மற்றும் பைலட் மற்றும் அவரது விசுவாசிகள் சிலர் பின்னர் மாநில அமைச்சரவையில் இருந்து வெளியேற்றப்பட்டனர்.
மூத்த காங்கிரஸ் தலைவர்கள் இருவரும் பகிரங்கமாக ஒருவருக்கு ஒருவர் எதிராக கூர்மையான வார்த்தைகளைப் பயன்படுத்தியதில் இருந்து அவர்களின் மோதல்கள் பரவி வருகின்றன ராகுல் காந்திஇன் பாரதம் ஜோடோ யாத்ரா கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் மாதம் மாநிலத்தில் நுழைந்தது.
(ஏஜென்சிகளின் உள்ளீடுகளுடன்)

Source link