சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கி ஒரு வணிக வங்கி மற்றும் அமெரிக்காவின் மிகப்பெரிய வங்கிகளில் ஒன்றாகும்.  (புகைப்படம்: ட்விட்டர்)

சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கி ஒரு வணிக வங்கி மற்றும் அமெரிக்காவின் மிகப்பெரிய வங்கிகளில் ஒன்றாகும். (புகைப்படம்: ட்விட்டர்)

சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கியின் நெருக்கடி மோசமடைந்தது, நிறுவனம் பங்குதாரர்களுக்கு ஒரு கடிதம் அனுப்பியது, நஷ்டத்தை அடைந்த பிறகு $2 பில்லியனுக்கும் அதிகமான மூலதனத்தை திரட்ட முயற்சிப்பதாக அறிவித்தது.

சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கியின் (SVB) தலைமை நிர்வாக அதிகாரி கிரெக் பெக்கர், SVB அதன் தோல்விக்கு வழிவகுத்த அதன் விரிவான இழப்புகளை வெளிப்படுத்துவதற்கு இரண்டு வாரங்களுக்குள் நிறுவனத்தின் $3.6 மில்லியன் பங்குகளை வர்த்தகத் திட்டத்தின் கீழ் விற்றார். ப்ளூம்பெர்க் அறிக்கை. ஒரு வருடத்தில் பெக்கர் தனது தாய் நிறுவனமான SVB நிதிக் குழுமத்தின் பங்குகளை விற்றது இதுவே முதல் முறை என்று அறிக்கை கூறியது. பிப்ரவரி 27 அன்று 12,451 பங்குகளை விற்றார்.

சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கியின் நெருக்கடி மோசமடைந்தது, நிறுவனம் நஷ்டத்திற்குப் பிறகு $2 பில்லியனுக்கும் அதிகமான மூலதனத்தை திரட்ட முயற்சிப்பதாக பங்குதாரர்களுக்கு கடிதம் அனுப்பியது. இது நிறுவனத்தின் பங்குகளில் பெருமளவில் விற்பனையைத் தூண்டியது, இது ஒரு நாளில் 60 சதவீதம் சரிந்தது.

சிலிக்கான் பள்ளத்தாக்கு வங்கி ஒரு வணிக வங்கி மற்றும் அமெரிக்காவில் உள்ள மிகப்பெரிய வங்கிகளில் ஒன்றாகும். SVB ஆனது, அமெரிக்காவில் உள்ள அனைத்து துணிகர-ஆதரவு பெற்ற நிறுவனங்களில் 50 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான மற்றும் எண்ணற்ற துணிகர மூலதன (VC) நிறுவனங்களுடனும் உறவுகளைக் கொண்டுள்ளது.

SVB இன் நிதி விவரம், ஏராளமான கிளையன்ட் ஃபண்டுகளிலிருந்து பலன்களைப் பெறுகிறது, இதில் ஆன்-பேலன்ஸ் ஷீட் டெபாசிட்கள் மற்றும் ஆஃப்-பேலன்ஸ் ஷீட் கிளையன்ட் முதலீட்டு நிதிகள் அடங்கும். 2022 ஆம் ஆண்டின் 4 ஆம் காலாண்டில் அதன் சராசரி வாடிக்கையாளர் நிதிகள் அதிகபட்சமாக $348 பில்லியனாக இருந்தது. கடந்த ஆண்டு, 2022 ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் ஃபெடரல் ஹோம் லோன் வங்கிக் கடனை கடனளிப்பவர் அதிகரித்தார், இதன் விளைவாக சந்தை நிதிகள்/உறுதியான வங்கிச் சொத்து விகிதம் 9.1 சதவீதமாக இருந்தது. டிசம்பர் 31, 2022 இல், வரலாற்று ரீதியாக இந்த விகிதம் மிகவும் குறைவாக இருந்தது. வங்கியின் நிகர வட்டி வரம்பு (NIM) Q4 2022 இல் 2.0 சதவீதமாகக் குறைந்துள்ளது மற்றும் நிகர வட்டி வருமானத்தில் 13 சதவீத இணைக்கப்பட்ட காலாண்டு சரிவு.

SVB இல் நெருக்கடி

2021 ஆம் ஆண்டில் SVB வைப்புத்தொகையில் பெருமளவிலான வருகையைக் கண்டது, இது 2019 இன் இறுதியில் $61.76 பில்லியனிலிருந்து 2021 இறுதியில் $189.20 பில்லியனாக உயர்ந்தது. வைப்புத்தொகை அதிகரித்ததால், SVB தனது கடன் புத்தகத்தை வேகமாகப் பார்க்க விரும்பிய மகசூலை உருவாக்க முடியவில்லை. இந்த தலைநகரில்.

எனவே, வங்கியானது, அடமான ஆதரவுப் பத்திரங்களில் (MBS) ஒரு பெரிய தொகையை ($80 பில்லியனுக்கும் அதிகமான) இந்த வைப்புத்தொகையுடன், தங்களுடைய ஹோல்டு-டு-மெச்சூரிட்டி (HTM) போர்ட்ஃபோலியோவிற்கு வாங்கியது. இந்த எம்பிஎஸ்ஸில் ஏறக்குறைய 97 சதவிகிதம் 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலானவை, சராசரி மகசூல் 1.56 சதவிகிதம்.

இருப்பினும், US Fed வட்டி விகிதங்களின் அதிகரிப்புடன், SVB இன் அடமான ஆதரவுப் பத்திரங்களின் (MBS) மதிப்பு சரிந்தது. ஏனென்றால், முதலீட்டாளர்கள் இப்போது ஃபெடரிடமிருந்து 2.5 மடங்கு அதிக மகசூலில் நீண்ட கால “ஆபத்தில்லாத” பத்திரங்களை வாங்க முடியும்.துல்லியமாக, அமெரிக்க பெடரல் வட்டி விகிதங்கள் அதிகரித்து வருவதால், குறைந்த பேஅவுட்களுடன் இருக்கும் பத்திரங்களின் மதிப்பு சரிந்தது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link