கிரிப்டோ விண்வெளியில் உள்ளவர்கள் Metaverse பற்றி ஒரு புரட்சிகர கண்டுபிடிப்பு என்று பேசுகிறார்கள், இது இணையத்தை நமக்குத் தெரிந்தபடி மாற்றும். அதன் பெயர் குறிப்பிடுவது போல, Metaverse என்பது “பிரபஞ்சத்திற்கு அப்பால்” என்று பொருள்படும், இது ஒரு மெய்நிகர் யதார்த்த இடத்தை விவரிக்கிறது, அங்கு பயனர்கள் நிகழ்நேரத்தில் ஒருவருக்கொருவர் ஈடுபட முடியும். எடுத்துக்காட்டாக, டெவலப்பர்கள் பூங்காக்கள், கட்டிடங்கள் அல்லது உண்மையில் இல்லாத பிற விஷயங்களை உருவாக்கலாம்.

சிலர் அதை தற்போதைய இணையத்தின் நீட்டிப்பாக உணர்ந்தாலும், மற்றவர்கள் Metaverse ஐ முற்றிலும் புதிய இடமாக பார்க்கிறார்கள். இந்த கருத்து இன்னும் ஆரம்ப கட்டத்தில் உள்ளது, மேலும் அதன் சரியான வடிவம் மற்றும் பயன்பாட்டு நிகழ்வுகள் இன்னும் ஆராயப்பட்டு வருகின்றன.

Metaverse எப்படி பிறந்தது

மெட்டாவர்ஸ் என்ற சொல் முதன்முதலில் நீல் ஸ்டீபன்சனின் நாவலான ‘ஸ்னோ க்ராஷ்’ இல் 1992 இல் தோன்றியது. புத்தகத்தில், ரியாலிட்டி கண்ணாடிகள் மூலம் முதல் நபர் பார்வையில் இருந்து அனுபவிக்கும் மெய்நிகர் ரியாலிட்டி உலகத்தை இது குறிக்கிறது.

Metaverse சில வடிவங்களில் முன்பு இருந்தது; எடுத்துக்காட்டாக, வேர்ல்ட் ஆஃப் வார்கிராப்ட் மற்றும் செகண்ட் லைஃப் போன்ற அதிவேக கேம்கள் கவர்ச்சிகரமான 3D உலகங்களைக் கொண்டுள்ளன, அங்கு உங்கள் அவதாரத்தைப் பயன்படுத்தி மற்றவர்களுடன் தொடர்புகொள்ளலாம். இந்த விளையாட்டுகள் வெவ்வேறு கருப்பொருள்களைக் கொண்டுள்ளன; முந்தையது வேடிக்கையில் கவனம் செலுத்துகிறது, பிந்தையது சமூக அம்சத்தில் கவனம் செலுத்துகிறது.

டிக்டோக், யூடியூப் மற்றும் ஃபேஸ்புக் போன்ற சமூக வலைப்பின்னல் தளங்களும் மெட்டாவெர்ஸின் துண்டுகள், அவை முதல் பார்வையில் தோன்றாவிட்டாலும் கூட. ஆனால் ஃபேஸ்புக்கின் உள்ளடக்கம் படம் சார்ந்ததாக மாறியிருப்பதால், நீங்கள் நினைத்தால் அது ஒரு சிறிய இணையம். எதிர்காலத்தில், பிளாட்பார்ம் மெட்டாவேர்ஸில் இன்னும் கடினமாகச் சுழன்று, வரைபட ரீதியாக மூழ்கிவிடும்.

கிரிப்டோ மற்றும் மெட்டாவர்ஸுடனான அதன் இணைப்பு

மெட்டாவெர்ஸின் நோக்கம், இயற்பியல் யதார்த்தத்தை மிஞ்சும் ஒரு பெரிதாக்கப்பட்ட யதார்த்தத்தை அனுபவிக்க மக்களுக்கு வாய்ப்பளிப்பதாகும். ஆனால் Metaverse சரியாக செயல்பட, அதற்கு பிளாக்செயினின் மாறாத தன்மை தேவைப்படுகிறது. மெய்நிகர் சூழலில் ஹேக்குகள் ஒரு குறிப்பிடத்தக்க பிரச்சினை என்பதால், மக்கள் பாதுகாப்பான தளத்தில் செயல்பட வேண்டும்.

அதிர்ஷ்டவசமாக, பிளாக்செயின் மூலம் இதை அடைய முடியும், இது தகவலை விரைவாக உறுதிப்படுத்துகிறது மற்றும் பாதுகாப்பான பரிவர்த்தனைகளை உறுதி செய்கிறது. இவ்வாறு, பிளாக்செயின் மற்றும் கிரிப்டோ சொத்துக்கள் மெய்நிகர் யதார்த்தத்தின் முக்கிய கூறுகள். தனிநபர்கள் மற்றும் நிறுவனங்கள் இருவரும் ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளைச் செய்யலாம் மற்றும் தற்போதைய பிட்காயின் விலையை – அனைத்தும் நிகழ்நேரத்தில் – போன்ற பரிமாற்றத்தைப் பயன்படுத்தி சரிபார்க்கலாம். பைனான்ஸ்.

இ-காமர்ஸின் பரவலான தத்தெடுப்பு மற்றும் டிஜிட்டல் பிளாட்ஃபார்ம்களின் அதிகரித்துவரும் பிரபலத்துடன், சமீபத்திய ஆண்டுகளில் ஆன்லைன் பணம் செலுத்துவதற்கான போக்கு அதிகரித்து வருகிறது. லாக்டவுன் காரணமாக அதிகமான மக்கள் ஆன்லைன் ஷாப்பிங் மற்றும் டிஜிட்டல் பேமெண்ட்டுகளுக்கு திரும்பியுள்ளதால், கோவிட்-19 தொற்றுநோய் இந்த போக்கை துரிதப்படுத்தியுள்ளது.

பிளாக்செயின் தொழில்நுட்பம் மற்றும் கிரிப்டோ ஆகியவை ஆன்லைன் பரிவர்த்தனைகளுக்கு கூடுதல் வெளிப்படைத்தன்மையை வழங்குகின்றன, மேலும் பேபால் மற்றும் மாஸ்டர்கார்டு போன்ற முக்கிய கட்டணச் செயலிகளால் கிரிப்டோ கொடுப்பனவுகளை ஏற்றுக்கொள்வது இந்த தொழில்நுட்பங்களை ஏற்றுக்கொள்வதன் அறிகுறியாகும். இந்த போக்கு எதிர்காலத்தில் உருவாகிக்கொண்டே இருக்கும், மேலும் நிச்சயதார்த்தம் மற்றும் பரிவர்த்தனைகள் நிகழ்நேரத்தில் நிகழும் சூழலாக Metaverse மாறும்.

Metaverse எவ்வாறு செயல்படுகிறது என்பதைப் புரிந்துகொள்வது

Metaverse இரண்டு வெவ்வேறு வகை தளங்களாக தொகுக்கப்படலாம்.

முதல் வகை பிளாக்செயின் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துகிறது – குறிப்பாக கிரிப்டோஸ் மற்றும் NFTs- பரவலாக்கப்பட்ட மெய்நிகர் உலகங்களை உருவாக்க. இந்த தளங்கள், போன்றவை சாண்ட்பாக்ஸ்மற்றும் டிசண்ட்ராலாந்துபயனர்கள் மெய்நிகர் நிலத்தை வாங்கவும் மற்றும் அவர்களின் சொந்த டிஜிட்டல் சொத்துக்களை உருவாக்கவும் மற்றும் தனித்துவமான மெய்நிகர் அனுபவங்களை உருவாக்க அவற்றைப் பயன்படுத்தவும்.

Metaverse இயங்குதளங்களின் இரண்டாவது வகையானது பயனர்கள் ஒருவரையொருவர் சந்திக்கவும் தொடர்பு கொள்ளவும் மற்றும் சமூகமயமாக்கல், பொழுதுபோக்கு மற்றும் வணிகம் போன்ற பல்வேறு செயல்களில் ஈடுபடக்கூடிய மெய்நிகர் இடத்தை வழங்குவதில் கவனம் செலுத்துகிறது. இந்த தளங்கள் அதிக மையப்படுத்தப்பட்டவை மற்றும் பெரிய நிறுவனங்களால் ஆதரிக்கப்படுகின்றன.

இயங்குதளங்களின் இரண்டு வகைகளும் தனித்துவமான அம்சங்கள் மற்றும் பயன்பாட்டு நிகழ்வுகளை உள்ளடக்கியது, பயனர்கள் ஒருவருக்கொருவர் மற்றும் டிஜிட்டல் பொருள்களுடன் தடையற்ற மற்றும் அதிவேகமான முறையில் தொடர்பு கொள்ளக்கூடிய மெய்நிகர் இடத்தை வழங்குவதற்கான பொதுவான இலக்கைப் பகிர்ந்து கொள்கிறது.

Metaverse இல், நீங்கள் ஒரு பயணம் மேற்கொள்வது, துணிகளை வாங்குவது மற்றும் ஒரு கச்சேரிக்குச் செல்வது போன்ற பல்வேறு விஷயங்களை நீங்கள் செய்ய முடியும்.

Metaverse தொலைநிலை ஒத்துழைப்பிற்கு கேம்-சேஞ்சராக இருக்க முடியும், ஏனெனில் Facebook வழங்கும் Horizon Workrooms போன்ற தளங்கள் பயனர்களை மெய்நிகர் சூழலில் சந்திக்க உதவுகின்றன, இது பாரம்பரிய வீடியோ கான்பரன்சிங்கை விட அதிக ஊடாடும் அனுபவத்தை வழங்குகிறது. இது வீடியோ அழைப்புகள் மற்றும் மெய்நிகர் ஒயிட்போர்டிங் போன்ற பல்வேறு வகையான தகவல்தொடர்புகளை அனுமதிக்கிறது, பயனர்கள் அவதாரங்களாக சேர அல்லது தங்கள் சொந்த சாதனங்களைப் பயன்படுத்த உதவுகிறது.

ஆனால் மெய்நிகர் சந்திப்பு இடங்கள் பரவுவதற்கு ஒரு நிபந்தனை பூர்த்தி செய்யப்பட வேண்டும்: தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் பல்வேறு தளங்களில் பொருந்தக்கூடிய தன்மையை உறுதிப்படுத்த தரநிலைகளின் தொகுப்பை ஏற்க வேண்டும், இதனால் பயனர்கள் வெவ்வேறு மெய்நிகர் சூழல்களுக்கு இடையில் மாறுவதைத் தடுக்கிறது.

Metaverse இன் முக்கிய அம்சங்கள்

மெட்டாவர்ஸைச் சுற்றியுள்ள பொதுவான கருத்துக்கள் அறிவியல் புனைகதைகளிலிருந்து பெறப்பட்டவை. இந்த சூழலில், இது ஒரு ‘ஜாக்-இன்’ இணையமாக கற்பனை செய்யப்படுகிறது – இது ஒரு தீம்-பார்க் போன்ற உலகில் அடித்தளமாக இருக்கும் யதார்த்தத்தின் வெளிப்பாடாகும். Metaverse இன் முக்கிய அம்சங்கள் பின்வருமாறு:

  • மூழ்கும் தன்மை – அதாவது, மிகவும் ஆழமான மற்றும் ஊடாடும் அனுபவத்தை வழங்குதல், பயனர்கள் மெய்நிகர் உலகில் உடல் ரீதியாக இருப்பதைப் போல உணர உதவுகிறது.

  • இயங்கக்கூடிய தன்மை – இந்தப் பண்பு வெவ்வேறு மெய்நிகர் உலகங்கள், இயங்குதளங்கள் மற்றும் பயன்பாடுகளை ஒன்றிணைத்து பயனர்களுக்கு இடையே தடையின்றி நகர்த்துவதற்கு உதவுகிறது.

  • அளவீடல் – இது அதிக எண்ணிக்கையிலான பயனர்களைக் கையாள்வதையும், கல்வி, வணிகம் மற்றும் கேமிங் உள்ளிட்ட பல பயன்பாட்டு நிகழ்வுகளையும் குறிக்கிறது.

  • விடாமுயற்சி – Metaverse என்பது ஒரு நிலையான சூழலாகும், அதாவது பயனர்கள் செய்யும் மாற்றங்கள் நிரந்தரமானவை, மற்றவர்கள் அவற்றை எதிர்காலத்தில் அனுபவிக்க முடியும்.

  • பயனரால் உருவாக்கப்பட்ட உள்ளடக்கம் – மெய்நிகர் பொருள்கள், சூழல்கள் மற்றும் அவதாரங்கள் போன்ற தங்கள் சொந்த உள்ளடக்கத்தை உருவாக்கவும், மாற்றவும் மற்றும் பகிர்ந்து கொள்ளவும் Metaverse பயனர்களை அனுமதிக்கிறது.

  • சமூக – இது Metaverse இன் இன்றியமையாத பண்பு ஆகும், பயனர்கள் நிகழ்நேரத்தில் ஒருவருக்கொருவர் தொடர்பு கொள்ளவும் தொடர்பு கொள்ளவும் உதவுகிறது.

  • திறந்த தரநிலைகள் – மெட்டாவர்ஸ் திறந்த தரத்தில் கட்டமைக்கப்பட்டுள்ளது, இது இயங்குதளம் மற்றும் பிற தளங்கள் மற்றும் சேவைகளுடன் எளிதாக ஒருங்கிணைக்க அனுமதிக்கிறது.

Metaverse இன் எதிர்காலம்

நிஜ வாழ்க்கையை முழுமையாக பிரதிபலிக்கும் ஒரு உண்மையான மெட்டாவேர்ஸை உருவாக்குவது ஒரு சிக்கலான பணியாகும், அதை முடிக்க சிறிது நேரம் தேவைப்படலாம்.

இருப்பினும், தொழில்துறையில் உள்ள பல வணிகங்கள் மெய்நிகர் மற்றும் ஆக்மென்டட் ரியாலிட்டி தொழில்நுட்பத்தை உருவாக்கி மெட்டாவர்ஸ் அனுபவத்தை மிகவும் ஆழமாகவும் யதார்த்தமாகவும் மாற்றுவதற்கு வேலை செய்கின்றன. உலகளாவிய கணக்கியல் மற்றும் ஆலோசனை நிறுவனமான PwC இன் கூற்றுப்படி, VR மற்றும் AR ஆகியவை உலகப் பொருளாதாரத்தில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும், 2030 இல் $1.5 டிரில்லியனை எட்டும். இது Google, Microsoft மற்றும் Facebook போன்ற நிறுவனங்களை கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங்கில் முதலீடு செய்யத் தூண்டுகிறது.

Metaverse புதுமை மற்றும் வளர்ச்சிக்கான புதிய தளமாக மாறும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, மேலும் பல நிறுவனங்கள் இணையத்தில் செய்ததைப் போலவே சந்தாக்கள், பணம் செலுத்துதல் மற்றும் விளம்பரம் போன்ற துறைகளில் வாய்ப்புகளைப் பயன்படுத்திக் கொள்ள முயல்கின்றன. கூடுதலாக, AI மற்றும் பிளாக்செயின் போன்ற பிற தொழில்நுட்பங்களுடன் Metaverse இன் அதிக ஒருங்கிணைப்பு இருக்கலாம், இது புதிய தகவல் தொடர்பு மற்றும் வர்த்தகத்தை செயல்படுத்துகிறது.

அதிகமான மக்கள் ஆன்லைனில் நேரத்தைச் செலவிடுவதால், தொழில்நுட்பம் தொடர்ந்து வளர்ந்து வருவதால், மெட்டாவர்ஸ் மக்களின் வாழ்வில் குறிப்பிடத்தக்க பகுதியாக மாற வாய்ப்புள்ளது.Source link