புது தில்லி: கடந்த சில மாதங்களாக, இணைய மோசடி சம்பவங்களின் எண்ணிக்கையில் குறிப்பிடத்தக்க அதிகரிப்பு ஏற்பட்டுள்ளது. போலிஸ் மற்றும் சைபர் செல்கள் மோசடி பற்றி பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தும் போது, ​​இந்த ஆன்லைன் கான் கலைஞர்கள் தொடர்ந்து மக்களை ஏமாற்ற புதிய வழிகளைக் கொண்டு வருகிறார்கள். மாற்றியமைப்பதன் மூலம், விஷயங்களைச் செய்வதற்கான புதிய, கற்பனை செய்ய முடியாத வழிகளைக் கண்டுபிடிப்பதை நாங்கள் அர்த்தப்படுத்துகிறோம்.

உதாரணமாக, தனது கிரெடிட் கார்டை ஆக்டிவேட் செய்வதற்காக ஐபோனிலிருந்து புதிய ஆண்ட்ராய்டு போனுக்கு மாறியதால், மும்பை பெண் ஒருவர் ஆன்லைன் மோசடியின் சமீபத்திய உதாரணத்தில் ரூ. 7 லட்சத்தை இழந்தார். சமீபத்தில் டைம்ஸ் நவ் வெளியிட்ட ஒரு வழக்கில், பாம்பே, பன்வெல் பகுதியைச் சேர்ந்த ஒரு பெண், தனக்கு கிரெடிட் கார்டு மற்றும் இலவச ஆண்ட்ராய்டு ஃபோனை வழங்குவதாகக் கூறி, ஒரு மோசடி கலைஞரால் ஆன்லைனில் ஏமாற்றப்பட்டார். (இதையும் படிக்கவும்: ரூ.250 உடன் கணக்கைத் திறக்கவும், இந்த அரசு திட்டத்தில் இருந்து முதிர்வு நேரத்தில் ரூ. 2.5 லட்சத்தைப் பெறுங்கள்: ரிட்டர்ன் கால்குலேட்டர், பிற விவரங்களைச் சரிபார்க்கவும்)

அந்த அறிக்கையின்படி, சவுரப் ஷர்மா என்ற நபர் 40 வயது பெண்ணை அழைத்து, உள்ளூர் விளையாட்டுக் கழகத்தில் புதிய கிரெடிட் கார்டு மற்றும் உறுப்பினரை வழங்கும்போது தன்னை வங்கி அதிகாரி என்று அறிமுகப்படுத்தினார். (இதையும் படியுங்கள்: இந்த உணவகம் 158 கிலோ எடையுள்ள வாடிக்கையாளர்களுக்கு இலவச உணவை வழங்குகிறது – கதையைப் படியுங்கள்)

அவள் அவனது வாய்ப்பை ஏற்றுக்கொண்டு புதிய கிரெடிட் கார்டை ஏற்றுக்கொண்டாள். நடைமுறையைத் தொடங்குவதற்காக, அவர் தனது ஆதார் அட்டை உட்பட தனது தனிப்பட்ட தகவல்களை மோசடி செய்பவருக்கு அணுகலை வழங்கினார். கான் ஆர்ட்டிஸ்ட் சர்மா, கிரெடிட் கார்டை ஆக்டிவேட் செய்ய ஆண்ட்ராய்டு ஸ்மார்ட்போன் தேவை என்றும் கூறினார்.

அவள் ஐபோன் உபயோகிப்பதால், தான் வழங்கும் புதிய போனுக்கு மாறுமாறு கேட்டுக் கொண்டான். புதிய ஆண்ட்ராய்டு ஃபோனை அங்கு டெலிவரி செய்ய, அவள் தனது வீட்டு முகவரியை அளித்தாள், மேலும் சாதனத்தைப் பயன்படுத்த அவள் ஒப்புக்கொண்டாள்.

அனைத்து விவரங்களையும் கலந்தாலோசித்து அழைப்பு வந்த அன்றே அந்தப் பெண்ணுக்கு புதிய ஆண்ட்ராய்டு ஸ்மார்ட்போன் கிடைத்தது. DOT Secure மற்றும் Secure Envoy Authenticator ஆகிய ஆப்ஸுடன் இந்த போன் முன்பே நிறுவப்பட்டதாக கூறப்படுகிறது.

அந்தப் பெண்ணின் சிம் கார்டைப் பெற்ற பிறகு புதிய ஃபோனில் வைக்குமாறும், கிரெடிட் கார்டைச் செயல்படுத்தும் செயல்முறையை முடிக்க திரையில் உள்ள அறிவுறுத்தல்களைப் பின்பற்றுமாறும் சர்மா அறிவுறுத்தினார்.

கான் ஆர்டிஸ்ட் அறிவுறுத்தியபடி அந்தப் பெண் செய்தாள். அவரது கிரெடிட் கார்டைச் செயல்படுத்திய சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு, அவர் தனது கிரெடிட் கார்டைப் பயன்படுத்தி 7 லட்சம் வாங்கியதாக அவருக்கு இரண்டு வங்கி பரிவர்த்தனை எச்சரிக்கைகள் வந்தன. பெங்களூர் நகைக்கடையில் இருந்து கொள்முதல் செய்யப்பட்டது.

Source link