மின் மானியத் திட்டத்தை திருத்தும் திட்டம் இல்லை: டெல்லி அரசு துணைநிலை ஆளுநரிடம்

எங்கள் மின் மானியம் மாற்றப்படாது என்று ஆம் ஆத்மி கட்சியின் அதிஷி கூறினார்.

புது தில்லி:

டெல்லியின் லெப்டினன்ட் கவர்னர் வி.கே.சக்சேனா தேசிய தலைநகரில் மின் மானியக் கொள்கையில் மாற்றங்களை முன்மொழிந்து குறிப்பை வெளியிட்டதற்கு பதிலளித்த தில்லி அரசு, திங்கள்கிழமை மானியம் குறைக்கப்படாது, மேலும் நகரத்தில் உள்ள அனைத்து மக்களுக்கும் அது தொடரும் என்று கூறியது.

டெல்லி மின்சார ஒழுங்குமுறை ஆணையத்தின் பரிந்துரையின் அடிப்படையில், தேசிய தலைநகரில் மின் மானியக் கொள்கையில் மாற்றங்களைக் கோரி எல்ஜி அலுவலகம் ஒரு குறிப்பை வெளியிட்ட பிறகு அரசாங்கத்திடம் இருந்து விளக்கம் வந்தது.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை எல்ஜி அலுவலகம் வெளியிட்ட குறிப்பில், “டெல்லி மின்சார ஒழுங்குமுறை ஆணையம் (டிஇஆர்சி) 2020 ஆம் ஆண்டில் தில்லி அரசுக்கு ‘சட்டப்பூர்வ ஆலோசனை’ ஒன்றை வழங்கியது. 1-5 கிலோவாட் மின்சாரம் கிட்டத்தட்ட 95% நுகர்வோரை உள்ளடக்கியது மட்டுமின்றி ஆண்டுக்கு ரூ.316 கோடியை மிச்சப்படுத்தும்.

திங்களன்று ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்ட ஆம் ஆத்மி தலைவர், சமீபத்தில் டெல்லியின் மின்சார அமைச்சராக பதவியேற்றார், எந்தவொரு நுகர்வோருக்கும் மின்சார மானியத்தை நிறுத்தவோ அல்லது மானியத்தின் அடிப்படையை மாற்றவோ அரசாங்கத்திற்கு எந்த திட்டமும் இல்லை என்றார்.

“டெல்லி மக்களுக்கு 24×7 இலவச மின்சாரம் வழங்க முதல்வர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவால் உறுதிபூண்டுள்ளார். எங்களது மின் மானியத்தில் மாற்றம் செய்யப்படாது. எல்ஜி அலுவலகம் இது தொடர்பாக வேண்டுமென்றே தவறான தகவல்களை பரப்புகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

DERC பரிந்துரையின் பேரில், அதிஷி கூறுகையில், “06.01.2023 தேதியிட்ட கடிதத்தில், 5kW அல்லது 3kW க்கு மேல் நிலையான சுமை இணைப்புகளைக் கொண்ட நுகர்வோருக்கு மின் மானியத்தைக் குறைப்பது குறித்து டெல்லி அரசுக்கு DERC தனது முந்தைய ஆலோசனையை நினைவு கூர்ந்துள்ளது. பல்வேறு சட்ட விதிகளின் விரிவான ஆய்வுக்குப் பிறகு மின்சாரச் சட்டம் 2003 மற்றும் முந்தைய SC தீர்ப்புகள், DERC ஆனது, எந்தவொரு வகை நுகர்வோருக்கும் மானியத்தை திரும்பப் பெறுவது குறித்து டெல்லி அரசாங்கத்திற்கு ஆலோசனை வழங்குவதற்கு எந்த சட்ட அடிப்படையும் அல்லது அதிகார வரம்பும் இல்லை என்று முடிவு செய்தது.”

டெல்லியில் மின்சார மானியத்தை நிறுத்த பிரதமர் நரேந்திர மோடி விரும்புவதாகவும், பிரதமர் அலுவலகத்தின் (PMO) அழுத்தத்தின் பேரில் எல்ஜி அத்தகைய அறிக்கையை வெளியிட்டதாகவும் அவர் குற்றம் சாட்டினார்.
பணவீக்கத்தின் இந்த நாட்களில், டெல்லியில் உள்ள சாமானியர்களுக்கு மின் மானியம் பெரும் நிவாரணத்தை அளித்துள்ளது. டெல்லியின் உழைக்கும் மற்றும் நடுத்தர வர்க்கத்தினர் இந்த நிவாரணத்திற்காக முதல்வர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவாலுக்கு நன்றியுள்ளவர்களாக உள்ளனர். இது கெஜ்ரிவால் அரசாங்கத்தின் உறுதிப்பாடாகும். தொடரவும்” என்றாள்.

2023 ஜனவரியில் டெல்லி மின்சார ஒழுங்குமுறை ஆணையம் (DERC) மின் மானியம் தொடர்பான தனது ஆலோசனையை திரும்பப் பெற்றதாக அதிஷி தெரிவித்தார். அப்போதைய துணை முதல்வரும், மின்துறை அமைச்சருமான மணீஷ் சிசோடியா, DERC தலைவருக்கு கடிதம் எழுதியிருந்தார். DERC இன் கடைசி ஆலோசனையிலிருந்து இரண்டு ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக கடந்துவிட்டதால், பிரச்சினையை ஆராய்ந்து, இந்த விஷயத்தில் ஒரு புதிய கருத்தை தெரிவிக்கவும், அவர் மேலும் கூறினார்.

“DERC, இந்தக் கோரிக்கையைப் பெற்றவுடன், இந்த விஷயத்தில் ஒரு விரிவான சட்டப் பரிசோதனையை மேற்கொண்டது மற்றும் சட்ட அடிப்படையில் அதன் முந்தைய ‘சட்டப்பூர்வ ஆலோசனையை’ திரும்பப் பெற்றுக் கொண்டு ஜனவரி 6, 2023 அன்று ஒரு உத்தரவு மூலம் தனது புதிய கருத்தை வெளியிட்டது,” என்று அவர் கூறினார்.

“டெல்லி மின்சாரச் சட்டம், 2003 இன் பிரிவு 86(2) இன் படி, வரையறுக்கப்பட்ட நான்கு விஷயங்களில் மட்டுமே கமிஷன் அரசாங்கத்திற்கு ஆலோசனை வழங்க முடியும் என்று DERC தனது விரிவான உத்தரவில் சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. (i) போட்டி, செயல்திறன் மற்றும் பொருளாதாரத்தை மேம்படுத்துதல் ஆகியவை இதில் அடங்கும். மின்சாரத் துறையின் செயல்பாடுகளில்; (ii) மின்சாரத் தொழிலில் முதலீட்டை ஊக்குவித்தல்; (iii) மாநிலத்தில் மின்சாரத் துறையின் மறுசீரமைப்பு மற்றும் மறுசீரமைப்பு; (iv) மின்சாரம் உற்பத்தி, பரிமாற்றம், விநியோகம் மற்றும் வர்த்தகம் அல்லது வேறு எந்த விஷயத்திலும் அந்த அரசாங்கத்தால் மாநில ஆணையத்திற்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டது” என்று அதிஷி மேலும் கூறினார்.

மின் மானியம் என்பது சட்டத்தின் பிரிவு 86(2)ன் கீழ் உள்ள குறிப்பிட்ட பகுதிகளில் எந்த நான்கிலும் வராது, அதற்கு பதிலாக தில்லி அரசாங்கத்தின் பிரத்யேக களமான சட்டத்தின் பிரிவு 65 இன் கீழ் வருகிறது என்றும் அதிஷி கூறினார். எனவே, மானியம் தொடர்பான அதன் முன் ஆலோசனை சட்டப்பூர்வமாக தவறானது என்றும் அதிகார வரம்பு இல்லாதது என்றும் ஆணையம் முடிவு செய்தது.

அதிஷி மேலும் தெரிவிக்கையில், “மின்சார மானியத்தை மேற்பார்வையிட DERC க்கு எந்த அதிகாரமும் இல்லை என்ற உண்மையைக் கருத்தில் கொண்டு, இந்த விஷயத்தில் அதன் ஆலோசனை தவறானது மற்றும் தவறானது. “முரண்பாட்டை உணர்ந்து, DERC தானே அவர்களின் முந்தைய சட்டப்பூர்வ ஆலோசனை செல்லுபடியாகாது என்று தெளிவுபடுத்தியது. தேதி.”

DERC தலைவர் தனது உத்தரவில், முந்தைய கமிஷன் உறுப்பினர்கள் அத்தகைய ஆலோசனையை வழங்க பயன்படுத்திய காரணத்தையும் கண்டித்துள்ளார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

ஆணையத்தின் முந்தைய சட்டப்பூர்வ ஆலோசனையின் சுய-மோட்டோ தன்மை குறித்து, DERC தலைவர், தனது உத்தரவில், “சுயோ-மோட்டோ ஆலோசனையின் முழு யோசனையும் ஓய்வூதிய அறக்கட்டளையின் கூடுதல் கட்டணத்தின் சிக்கலைத் தீர்க்க வேண்டும் என்று தோன்றுகிறது. எனவே, ஆலோசனை சூழ்நிலைகளில் முற்றிலும் அழைக்கப்படாதது, ஒருவேளை நல்ல சைகையில் கொடுக்கப்பட்டது, ஆனால் முற்றிலும் தவறானது. இந்த சைகை, இருப்பினும், நடைமுறை அல்லது நல்லதாக இருக்கலாம், ஆனால் அது சட்டத்தின் அளவுருக்களை நிறைவேற்ற/நியாயப்படுத்த வேண்டும்.”

“மனிதகுல வரலாற்றில் ஒரு இருண்ட நேரமாக இருந்த கோவிட் காலகட்டத்தில் இந்த அறிவுரை வழங்கப்பட்டுள்ளது என்பதை நினைவுபடுத்துவது மதிப்புக்குரியது. உலகம் முழுவதும், டெல்லி உட்பட இந்தியா முழுவதும் கோவிட் நோயால் பாதிக்கப்பட்டது. இயற்கையாகவே அனைத்தும் மோசமாகிவிட்டன… ஒருவேளை அந்த காலகட்டத்தின் சில காரணிகளும் அந்த நேரத்தில் ஆணையத்தின் மனதில் அலைந்து கொண்டிருந்தன” என்று DERC தலைவர் மேலும் கூறினார்.

DERC வழங்கிய விரிவான உத்தரவை மேற்கோள் காட்டி, மின்துறை அமைச்சர் இந்த குறிப்பின் பின்னால் எல்ஜியின் நோக்கம் குறித்து கேள்வி எழுப்பினார்.

“இந்த ஆவணங்கள் அனைத்தும் கோப்பில் உள்ளன. இது எங்களுக்குத் தெரிந்தால், டெல்லி எல்ஜியும் அப்படித்தான் இருக்கும். டில்லி எல்ஜி அறிவுரை சட்டப்பூர்வமாக தவறானது என்று ஏற்கனவே தெரிந்திருந்தும், மானியக் கொள்கையை மாற்றும்படி அரசாங்கத்திடம் எப்படிக் கேட்டது என்பது கேள்விக்குரியது?” அதிஷி கூறினார்.

இது தொடர்பாக எல்ஜி அலுவலகத்தில் இருந்து அரசாங்கத்திற்கு எந்த குறிப்பும் அல்லது கோப்பும் வரவில்லை என்றும், ஊடகங்கள் மூலம் தான் இந்த பிரச்சினையை அறிந்தேன் என்றும் அவர் கூறினார்.

எல்ஜி கொக்கி அல்லது வஞ்சகத்தால் அரசாங்கத்தின் செயல்பாட்டைத் தடுக்க விரும்புகிறார் என்பதும், துரோகத்துடன் செயல்படுவதும் தெளிவாகத் தெரிகிறது என்று அமைச்சர் கூறினார்.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)

அன்றைய சிறப்பு வீடியோ

ஆஸ்கார் விருதுகள் 2023: தி மொமென்ட் நாட்டு நாடு சிறந்த அசல் பாடலை வென்றதுSource link