விளக்கப்பட்டது: இம்ரான் கான் மீது என்ன தோஷகானா வழக்கு உள்ளது

லாகூரில் உள்ள இம்ரான் கானின் வீட்டை போலீசார் சுற்றி வளைத்துள்ளனர்.

பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் இம்ரான் கான் லாகூரில் உள்ள அவரது வீட்டை முற்றுகையிட்டனர் சாத்தியமான கைது தோஷகானா வழக்கில். நீதிமன்ற உத்தரவின் பேரில் அவரை கைது செய்வதற்காக இஸ்லாமாபாத்தில் இருந்து ஒரு போலீஸ் குழு வந்த பிறகு நூற்றுக்கணக்கான திரு கானின் ஆதரவாளர்கள் வீட்டிற்கு வெளியே கூடினர் என்று செய்தி நிறுவனம் ராய்ட்டர்ஸ் தெரிவித்துள்ளது. அவர் கைது செய்யப்பட்டால், அது அவரது கட்சியான பாகிஸ்தான் தெஹ்ரீக்-இ-இன்சாப் (பி.டி.ஐ.)க்கு பெரும் அடியாக அமையும். ஃபெடரல் இன்வெஸ்டிகேஷன் ஏஜென்சி (எஃப்ஐஏ) தாக்கல் செய்த வழக்குகள் உட்பட பாகிஸ்தான் முழுவதும் திரு கான் 37 வழக்குகளை எதிர்கொள்கிறார்.

தோஷகானா வழக்கு என்றால் என்ன?

70 வயதான திரு கான் மீது ஜாமீனில் வெளிவர முடியாத பிடிவாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ளது, அவர் தனது சொத்துப் பிரகடனங்களில், வெளிநாட்டு அதிகாரிகளிடம் இருந்து அரசு அதிகாரிகளுக்கு வழங்கப்படும் பரிசுகள் வைக்கப்படும் கருவூலமான தோஷகானாவில் இருந்து அவர் வைத்திருந்த பரிசுப் பொருட்களை மறைத்துள்ளார். இந்த வழக்கு தோஷகானா குறிப்பு வழக்கு என்று அழைக்கப்படுகிறது.

திரு கான் தனக்கு பரிசாக வழங்கப்பட்ட மூன்று கைக்கடிகாரங்களை விற்று $36 மில்லியன் சம்பாதித்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது. அவர் ஒருபோதும் கருவூலத்தில் சில பரிசுகளை டெபாசிட் செய்யவில்லை என்று கூறப்படுகிறது, விதியை மீறி பாகிஸ்தானில் ஒரு பிரதமர் ஒரு குறிப்பிட்ட தொகையை செலுத்திய பின்னரே பரிசுகளை தக்க வைத்துக் கொள்ள அனுமதிக்கப்படுகிறார்.

இஸ்லாமாபாத் உயர் நீதிமன்றம் கடந்த வாரம் பிடிஐ தலைவருக்கு எதிராக மாவட்ட மற்றும் அமர்வு நீதிமன்றம் பிறப்பித்த கைது வாரண்டை மார்ச் 13 வரை நிறுத்தி வைத்தது.

இம்ரான் கான் மீதான மற்ற வழக்குகள்

இந்த ஆண்டு ஜனவரியில், பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையம், அவமதிப்பு வழக்கில் திரு கான் மற்றும் அவரது கட்சியின் மற்ற முக்கிய தலைவர்களுக்கு எதிராக ஜாமினில் கைது வாரண்ட்களை பிறப்பித்தது. தேர்தல் ஆணையம் மற்றும் தலைமை தேர்தல் ஆணையர் சிக்கந்தர் சுல்தான் ராஜாவுக்கு எதிராக பிடிஐ உயர்மட்ட தலைவர்கள் வெளியிட்ட அறிக்கைகளின் அடிப்படையில் இந்த வழக்கு தொடரப்பட்டுள்ளது.

கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்ட் மற்றும் செப்டம்பரில் தேர்தல் கண்காணிப்பு அமைப்பு அவர்களுக்கு எதிராக நோட்டீஸ்களை வெளியிட்டது, அதன் அவமதிப்பு அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்தி பிடிஐ தலைவர்கள் கமிஷனையும் ராஜாவையும் அவர்கள் கூறும் பாகுபாடான கொள்கை மற்றும் பாகிஸ்தான் முஸ்லீம் லீக்-நவாஸுக்கு அவர்கள் சாதகமாக இருப்பதாகக் கூறுகின்றனர். (PML-N).

தேர்தல் கமிஷனுக்கு வெளியே நடந்த போராட்டங்கள் தொடர்பான வழக்கின் நீதிமன்ற விசாரணைக்கு வராததால் சிக்கலில் சிக்கியுள்ளார். கடந்த ஆண்டு தடைசெய்யப்பட்ட நிதியுதவி வழக்கில் பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையத்தால் (ECP) திரு கான் தகுதி நீக்கம் செய்யப்பட்டதை அடுத்து PTI தொழிலாளர்கள் போராட்டம் நடத்தினர்.

இந்த வழக்கின் விசாரணை கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில் தொடங்கியது, தடைசெய்யப்பட்ட வெளிநாட்டு நிதியைப் பெற்றதாகக் கூறி பாகிஸ்தான் முன்னாள் பிரதமர் மீது எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்யப்பட்டது.

படி விடியல், வூட்டன் கிரிக்கெட் லிமிடெட் உரிமையாளர் ஆரிஃப் மசூத் நக்வி, திரு கானின் கட்சியின் கணக்கு ஒன்றுக்கு “தவறாக சம்பாதித்த” பணத்தை மாற்றினார். சந்தேகத்திற்கிடமான நிதி பரிமாற்றங்களைப் பெற்று பாகிஸ்தானின் அந்நியச் செலாவணிச் சட்டத்தின் விதிகளை மீறியதாக அவர் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.

பெண் நீதிபதி ஜெபா சவுத்ரியை மிரட்டியதாக கான் மற்றொரு கைது வாரண்டை எதிர்கொள்கிறார். திரு கானின் உதவியாளர் ஷாபாஸ் கில் காவலில் வைக்க நீதிபதி ஒப்புதல் அளித்ததை அடுத்து இந்த வெடிப்பு ஏற்பட்டது.

அக்டோபர் 2022 இல் நடந்த பேரணியில், தனது அரசியல் எதிரிகள் மற்றும் உயர் போலீஸ் அதிகாரிகள் மீது வழக்குப் பதிவு செய்யப் போவதாக மிரட்டிய பேரணியில் பிடிஐ தலைவர் பேசியதற்காக பாகிஸ்தானின் பயங்கரவாத எதிர்ப்புச் சட்டத்தின் கீழ் குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டன. இருப்பினும், இஸ்லாமாபாத் உயர் நீதிமன்றம் தலையிட்ட பிறகு கடுமையான குற்றச்சாட்டுகள் கைவிடப்பட்டன.

கடந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில், கிரிக்கெட் வீரராக மாறிய அரசியல்வாதி, பாகிஸ்தான் தலைநகர் இஸ்லாமாபாத்தில் பேரணியை ஏற்பாடு செய்ததன் மூலம் 144 வது பிரிவை மீறியதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

பாகிஸ்தானின் முன்னாள் தகவல் மற்றும் ஒளிபரப்பு அமைச்சர் முன்பு ஒரு வழக்கு நிலை அறிக்கையை வெளியிட்டார், அதில் திரு கான் தானே அரசாங்கத் துறைகள் மற்றும் தனிநபர்களுக்கு எதிராக தாக்கல் செய்யப்பட்ட 19 வழக்குகளில் மனுதாரர் என்று கூறினார்.

முன்னாள் பிரதமருக்கு எதிராக 21 எஃப்ஐஆர்கள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், அதில் 11 எஃப்ஐஆர்கள் ஒரே நாளில் – மே 25, 2022 இல் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும், எட்டு மே 26 அன்று பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாகவும் அறிக்கை கூறியுள்ளது. மீதமுள்ள மூன்று எஃப்ஐஆர்கள் ஆகஸ்ட் 8 ஆம் தேதி பதிவு செய்யப்பட்டன.

திரு கான் பாகிஸ்தான் தேர்தல் ஆணையத்திற்கு எதிராக இரண்டு வழக்குகளை தாக்கல் செய்துள்ளார், மேலும் அவருக்கு எதிராக இஸ்லாமாபாத் உயர்நீதிமன்றத்தில் இரண்டு வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளதாக செய்தி நிறுவனம் ANI தெரிவித்துள்ளது.Source link