கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 14, 2023, 08:13 IST

பெட்ரோலியம் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு அமைச்சகத்தின் கீழ் உள்ள மகாரத்னா CPSE நிறுவனமான GAIL (India) Limited 2022-23 நிதியாண்டில் ஒரு பங்கு பங்குக்கு 4 ரூபாய் இடைக்கால ஈவுத்தொகைக்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளது.

“இன்று நடைபெற்ற இயக்குநர்கள் குழுவின் கூட்டத்தில், 2022-23 நிதியாண்டுக்கான இடைக்கால ஈவுத்தொகையை 40 சதவீதத்தில் (ஒரு பங்குக்கு ரூ. 4) செலுத்திய ஈக்விட்டி பங்கு மூலதனத்தில் செலுத்த ஒப்புதல் அளித்தது” என்று நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. ஒரு தாக்கல்.

இடைக்கால ஈவுத்தொகை பதிவு செய்யப்பட்ட தேதியுடன் வழங்கப்படும் என்று கெயில் தெரிவித்துள்ளது.

இதற்கான பதிவு தேதி 21 மார்ச் 2023 என வைக்கப்பட்டுள்ளது. நடப்பு நிதியாண்டில், நிறுவனம் ஆகஸ்ட் 2022 இல் முதல் டிவிடெண்டை வழங்கியது. அந்த நேரத்தில் நிறுவனம் 10 சதவீத இறுதி ஈவுத்தொகையை அதாவது ஒரு பங்கிற்கு 1 ரூபாய் என அறிவித்தது.

மொத்த ஈவுத்தொகை செலுத்துதல் ரூ.2,630 கோடியாக இருக்கும், இடைக்கால ஈவுத்தொகையை வழங்க அதன் இயக்குநர்கள் குழு ஒப்புதல் அளித்த பின்னர் நிறுவனம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

GAIL தலைவரும் நிர்வாக இயக்குனருமான சந்தீப் குமார் குப்தா கூறுகையில், நிறுவனம் பங்குதாரர்களுக்கு அவர்களின் முதலீடுகளில் நிலையான நீண்ட கால வருவாயை வழங்கி வருகிறது.

இந்நிறுவனத்தில் 51.52 சதவீத பங்குகளை வைத்துள்ள இந்திய அரசு ரூ.1,355 கோடி ஈவுத்தொகையைப் பெறும்.

GAIL டிவிடெண்ட் வரலாறு

நிறுவனம் கடந்த 12 மாதங்களில் ஒரு பங்கிற்கு ரூ.6 ஈவுத்தொகையை வழங்கியுள்ளது, இதன் விளைவாக தற்போதைய பங்கு விலை நிலைகளைக் கருத்தில் கொண்டால் ரூ.5.4 சதவீத ஈவுத்தொகை ஈட்டாக உள்ளது. போனஸ் மற்றும் பிளவுகளை சரிசெய்தல், ஈவுத்தொகை 3.6 சதவீதம்.

நீங்கள் GAIL இல் முதலீடு செய்ய வேண்டுமா?

பிப்ரவரி மாதத்தில், பல தரகர்கள் கெயில் இந்தியாவை வாங்குமாறு அறிவுறுத்தினர். இதற்கான இலக்கு விலையை (GAIL இலக்கு விலை) ரூ.10ல் இருந்து ரூ.125 ஆக CLSA உயர்த்தியது. ஹெச்டிஎஃப்சி செக்யூரிட்டீஸ் ரூ. 110 இலக்கையும், ஐசிஐசிஐ டைரக்ட் ரூ. 115 இலக்கையும் வழங்கியுள்ளது. மூன்றாம் காலாண்டின் முடிவுகளைப் பற்றி பேசுகையில், கெயில் இந்தியாவின் நிலையான லாபம் 92 சதவீதம் சரிந்து ரூ.245 கோடியாக உள்ளது. மூன்றாம் காலாண்டில் நிறுவனத்தின் வருமானம் ஆண்டு அடிப்படையில் 37.2 சதவீதம் அதிகரித்து ரூ.35,380 கோடியாக உள்ளது.

திங்களன்று, NSE இல் பங்கு ஒன்றுக்கு 0.41 சதவீதம் குறைந்து ரூ.110.60 ஆக முடிந்தது. ஆண்டு முதல் தேதி அடிப்படையில், இந்த ஆண்டு இதுவரை 15 சதவீதம் பங்குகள் அதிகரித்துள்ளன. கடந்த ஆண்டு ஏப்ரலில் அடித்த ரூ.115.67 என்ற 52 வார உச்சநிலைக்கு அருகில் தற்போது பங்கு வர்த்தகம் நடைபெற்று வருகிறது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link