கர்நாடக தேர்தல் 2023

கர்நாடகாவில் 1972 சட்டமன்றத் தேர்தலின் போது, ​​டி தேவராஜ் அர்ஸ் மாநில காங்கிரஸ் தலைவராக இருந்தார். மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பெங்களூருவில் காங்கிரஸ் பிளவு ஏற்பட்டது மற்றும் உர்ஸ் அகில இந்திய அளவில் பிரதமர் இந்திரா காந்தி தலைமையிலான கர்நாடகாவில் காங்கிரஸ் (ஐ) தலைவராக இருந்தார். பெரிய தலைவர்கள் இல்லாத இந்தப் பிரிவு தோற்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்பட்டது, ஆனால் உர்ஸ் பெரிய வெற்றியைப் பெறுவார் என்ற நம்பிக்கையில் இருந்தார். மற்றவர்களுக்குத் தெரியாத ஒன்றை அவர் அறிந்திருந்தார். அவர் தனது கட்சி வேட்பாளர்களின் பெயர்களை அறிவிக்க பத்திரிகையாளர் சந்திப்புக்கு அழைப்பு விடுத்திருந்தார். ஒரு சில ஊடகவியலாளர்கள் மட்டுமே கலந்துகொண்டனர். உர்ஸ் சில பெயர்களைப் படித்தார், அனைத்து முதல்-தலைவர்கள் – எம் மல்லிகார்ஜுன் கார்கே, எம் வீரப்ப மொய்லி, என் தரம் சிங் மற்றும் பலர் . அவமானப்படுத்தப்பட்ட உர்ஸ் அவர்களை தேர்தல் முடிவுகளுக்காகக் காத்திருக்குமாறு கோபமாகச் சொல்லிவிட்டு, மீதிப் பெயர்களைப் படிக்காமல் திடீரென பத்திரிகையாளர் சந்திப்பை முடித்துக் கொண்டார்.

உர்ஸ் சொன்னது சரிதான். தேர்தலில் தேவராஜ் அர்ஸ் தலைமையிலான காங்கிரஸ் அமோக வெற்றி பெற்றது, கர்நாடக அரசியலில் பெரும் மாற்றத்தை ஏற்படுத்தியது. இது பல வழிகளில் ஒரு முக்கிய வெற்றியாகும். ஏனெனில் உர்ஸின் இதர பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர் (ஓபிசி), எஸ்சி/எஸ்டிகள் மற்றும் சிறுபான்மையினர் இணைந்து மாநில அரசியலில் லிங்காயத் மற்றும் வொக்கலிகர்களின் உயர் சாதியினரின் மேலாதிக்கத்தை அற்புதங்களைச் செய்து முடிவுக்குக் கொண்டுவந்தனர். அவர் தேர்ந்தெடுத்த கார்கே, மொய்லி மற்றும் தரம் சிங் பின்னர் பெரிய தலைவர்கள் ஆனார்கள், பிந்தைய இருவரும் கூட முதல்வர்கள் ஆனார்கள்.

1972 சட்டமன்றத் தேர்தல் கர்நாடக அரசியலில் OBC களின் வருகையை பெரிய அளவில் அறிவித்தது. காங்கிரஸின் பிளவு, இந்திரா காந்தி தலைமையிலான காங்கிரஸ் டிக்கெட்டுகளைப் பெற்ற பிறகு அவர்கள் தேர்தலில் போட்டியிடுவதற்கான வாய்ப்பை உருவாக்கியது. 1947ல் சுதந்திரம் பெற்றதிலிருந்து 1972 வரை, மாநில அரசியலானது, லிங்காயத் மற்றும் வொக்கலிகா ஆகிய இரண்டு சாதிகளால் மட்டுமே கட்டுப்படுத்தப்பட்டது – மொத்த மக்கள்தொகையில் 25%-30% மொத்த மக்கள் தொகை.

22% க்கும் அதிகமான OBC கள் முற்றிலும் புறக்கணிக்கப்பட்டனர் மற்றும் சிறிய அரசியல் பங்கேற்பைக் கொண்டிருந்தனர். அவர்கள் உயர் சாதியினரின் ஆட்சியை பணிவுடன் ஏற்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. பார்ப்பன உர்ஸ் ஒரே இரவில் அவர்களுக்கு அரசியல் அதிகாரத்தை அளித்ததை மாற்றினார்.

OBC களின் பங்கு

அந்தத் தேர்தலுக்குப் பிறகு கடந்த 51 ஆண்டுகளில், கர்நாடகாவை யார் ஆட்சி செய்வது என்பதைத் தீர்மானிப்பதில் ஓபிசிக்கள் முக்கியப் பங்காற்றி வருகின்றனர். எந்தக் கட்சியும் அவர்களைப் புறக்கணிக்கவோ, வருத்தப்படவோ முடியாது. தற்செயலாக, முன்னாள் முதலமைச்சரும், கர்நாடகாவில் காங்கிரஸின் முகமுமான சித்தராமையா, OBC களின் மறுக்கமுடியாத தலைவராக உள்ளார், மேலும் அவர் உர்ஸ் மரபுக்கு சரியான வாரிசாகப் போற்றப்படுகிறார், அவர் முதலில் ஜனதா பரிவாரைச் சேர்ந்தவர் என்றாலும் உர்ஸை எதிர்த்தார்.

உர்ஸுக்கு ஒரு தொலைநோக்கு இருந்தது மற்றும் முஸ்லிம்கள், எஸ்சி/எஸ்டிகளுடன் வலிமையான கூட்டணியை உருவாக்குவதன் மூலம் அனைத்து ஓபிசிகளையும் ஒன்றிணைப்பதன் மூலம் உயர் சாதியினரின் ஏகபோகத்தை உடைக்க முடியும் என்பதை அவர் அறிந்திருந்தார். OBC களின் சமூக-பொருளாதார நிலையை ஆய்வு செய்து அறிக்கை சமர்ப்பிக்க சட்ட நிபுணரான எல்ஜி ஹவனூரை நியமித்தார். இது OBC கள் பற்றிய இந்தியாவின் முதல் விரிவான ஆய்வு மற்றும் இன்றுவரை அவர்கள் பற்றிய சிறந்த அறிக்கையாகக் கருதப்படுகிறது. மாநிலத்தில் உள்ள ஓபிசியினருக்கு ஹவனூர் தெய்வீகமானது. தென்னாப்பிரிக்காவின் நெல்சன் மண்டேலா அவர்களால் அங்கு நிறவெறிக்கு பிந்தைய அரசியலமைப்பை உருவாக்குவது குறித்து ஆலோசனை வழங்க அழைக்கப்பட்டார். இந்த அறிக்கையைத் தொடர்ந்து அடுத்த 30 ஆண்டுகளில் பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர் குறித்து மேலும் இரண்டு அறிக்கைகள் வெளியிடப்பட்டன.

கர்நாடக அரசின் ஓய்வுபெற்ற தலைமைச் செயலாளர் ஏ ரவீந்திரன் கருத்துப்படி, சமூகத்தின் பின்தங்கிய பிரிவினருக்கு ஆதரவாக உறுதியான நடவடிக்கை எடுப்பதில் முந்தைய மைசூர் சமஸ்தானம் முன்னோடியாக இருந்தது என்பதை நினைவுபடுத்துவது பொருத்தமானது. ஒரு நூற்றாண்டுக்கு முன்பு, 1918ல், அப்போதைய மைசூர் மகாராஜா நல்வாடி கிருஷ்ணராஜ உடையார், அரசுப் பணிகளில் போதிய பிரதிநிதித்துவம் இல்லாத பிராமணர் அல்லாதவர்களின் குறைகளை விசாரிக்க ஒரு குழுவை அமைத்தார். கமிட்டி தனது அறிக்கையில் பொருளாதார அளவுகோல்களைக் காட்டிலும் ‘சாதி’ அடிப்படையில் பிற்படுத்தப்பட்டவர்களைக் கருதி, பிராமணரல்லாத அனைவரையும் பிற்படுத்தப்பட்டோர் என வகைப்படுத்தியது. உர்ஸ் முதல், கர்நாடகா ஐந்து ஓபிசி முதல்வர்களைக் கண்டுள்ளது (உர்ஸ் மற்றும் தரம் சிங் உட்பட – அவர்கள் க்ஷத்திரியர்கள், மற்ற இந்தியாவின் பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர் அல்ல). மற்ற மூன்று முதல்வர்கள் எஸ் பங்காரப்பா, எம் வீரப்ப மொய்லி மற்றும் சித்தராமையா ஆகியோர் உண்மையிலேயே பிற்படுத்தப்பட்ட வகுப்பினர்.

ஓபிசிகளில் – குருபாக்கள், சித்தராமையாவின் சாதி மொத்த மக்கள்தொகையில் சுமார் 7% உடன் மிகப்பெரியது. இது ஒன்று அல்லது இரண்டு பிராந்தியங்களுக்கு மட்டுப்படுத்தப்பட்ட பெரும்பாலான ஓபிசிகளைப் போலல்லாமல் இது ஒரு கர்நாடகா சாதியாகும். OBC களில் சிலர் மிகச்சிறியவர்கள் மற்றும் அவர்களின் மக்கள்தொகை ஒரு லட்சத்தைக் கூட தாண்டாது.

அவசரத்திற்குப் பிறகு

1975 அவசரநிலைக்குப் பிறகு, ஓபிசி, சிறுபான்மையினர் மற்றும் எஸ்சி/எஸ்டியினர் உயர் சாதியினருக்கு எதிராக உறுதியாக நின்றதால்தான், கர்நாடகா மற்றும் அண்டை மாநிலமான ஆந்திராவைத் தவிர, இந்தியா முழுவதும் காங்கிரஸ் அழிந்தது.

1983ல் கர்நாடகாவில் காங்கிரஸ் முதல்முறையாக ஆட்சியை இழந்தது. ஜனதா கட்சி தலைமையிலான அனல் பறக்கும் கூட்டணி ஆட்சிக்கு வந்து வரலாறு படைத்தது. முக்கியமாக லிங்காயத்துகள் மற்றும் வொக்கலிகாக்கள் அடங்கிய ஜனதா கட்சிக்கு ஹெச்.டி.தேவே கவுடா தலைமை தாங்கினார். புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட கர்நாடகா கிராந்தி ரங்காவை வழிநடத்துவதற்காக காங்கிரஸிலிருந்து ஒபிசியின் மறுக்கமுடியாத தலைவர் எஸ் பங்காரப்பா வெளியேறியதால் காங்கிரஸ் முக்கியமாக தோற்றது. இது ஓபிசி வாக்குகளைப் பிரித்தது. 1989 இல் OBCகள் காங்கிரஸுக்குத் திரும்பினர், 224 உறுப்பினர்களைக் கொண்ட அவையில் 181 இடங்களை வென்று அக்கட்சி வெற்றி பெற்றது. நன்றியுள்ள காங்கிரஸ் அவர்களுக்கு இரண்டு முதல்வர்களை (அந்த காலத்தில் பங்காரப்பா மற்றும் மொய்லி) பரிசாக அளித்தது.

2000களின் நடுப்பகுதியில், ஜே.டி.எஸ்-லிருந்து கவுடாவால் வெளியேற்றப்பட்ட பின்னர், சித்தராமையா மாநிலத்தில் மிக உயரமான OBC தலைவராக உருவெடுத்தார். உர்ஸைப் போலவே மைசூரில் இருந்து வந்த சித்தராமையா, தனது மாதிரியை நகலெடுத்து, ஓபிசி, முஸ்லிம்கள், எஸ்சி/எஸ்டிகளை அஹிண்டா என்ற ஒரு குடையின் கீழ் கொண்டு வர முயன்றார். அந்த சோதனை 2013 தேர்தலில் க்ளிக் ஆகி, அவர் முதலமைச்சரானார். அவருக்கு உதவிய மற்றொரு காரணி, BS யெடியூரப்பாவின் KJP ஆகும், இது 10% வாக்குகளைப் பெற்றது, பெரும்பாலும் லிங்காயத், அவர் சுருக்கமாக விட்டுச் சென்ற பாரதிய ஜனதா கட்சிக்கு (BJP) உடல் ரீதியாக அடியாக இருந்தது.

பாஜகவின் எழுச்சி

கடந்த 15 ஆண்டுகளில் பாஜக உருவானதால், மாநிலத்தில் ஓபிசி வாக்குகள் பிரிக்கப்பட்டுள்ளன. பில்லவாக்கள், மொகவீரர்கள், விஸ்வகர்மாக்கள், கோலிகள் போன்ற ஓபிசிகளை பாஜக கைப்பற்றியுள்ளது, அவர்கள் முன்பு தீவிர காங்கிரஸ் வாக்காளர்களாக இருந்தனர். ஓபிசிகளை கவர்ந்து ஊக்குவிப்பதன் மூலம் லிங்காயத் கட்சி இமேஜை அசைக்க பாஜக தீவிரமாக முயற்சிக்கிறது. “இந்துத்துவா” அட்டையும் OBC களை நடுவில் பிளவுபடுத்தி, BJP க்கு உதவியது. வொக்கலிகா கட்சி என்று அறியப்பட்டதால் மூன்றாம் தரப்பு JDS க்கு OBC ஆதரவு இல்லை.

விசித்திரமாக, கடந்த 25 ஆண்டுகளில், லிங்காயத்துகள் மற்றும் வொக்கலிகாக்களும் OBC பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளனர், முக்கியமாக அவர்களின் பொருளாதார நிலை. முஸ்லிம்கள், திகம்பர் ஜெயின்கள், கிறிஸ்தவர்கள் மற்றும் பௌத்தர்களும் இந்த இரண்டு ஆதிக்க சாதியினரையும் சேர்த்துக் கொண்டுள்ளனர். ஆனால், தேர்தலில் இந்த ஜாதிகளும் மதங்களும் வித்தியாசமாக வாக்களிக்கின்றனரே தவிர, ஓபிசிகளாக அல்ல. அவர்கள் வேலைகளில் இடஒதுக்கீடு மற்றும் அரசாங்கத்தின் பிற சலுகைகளை நாடும்போது, ​​அவர்கள் ஓபிசி கார்டைப் பயன்படுத்துகிறார்கள். இந்த விநோதமான சூழ்நிலை கர்நாடகாவின் ஜாதிப் படிப்பை ஒரு சிக்கலான வேலையாக மாற்றியுள்ளது. ஓபிசி ஒதுக்கீட்டின் கீழ் இடஒதுக்கீட்டில் பெரிய மற்றும் சிறந்த பை வேண்டும் என்ற பஞ்சமசாலி லிங்காயத்துகளின் கோரிக்கை ஏற்கனவே ஜாதி அரசியலை தீக்கிரையாக்கியுள்ளது, இது பாஜகவில் பீதியைத் தூண்டியுள்ளது.

ஓய்வுபெற்ற ஐஏஎஸ் அதிகாரியும் தனி லிங்காயத் மத இயக்கத்தின் தலைவருமான எஸ்.எம்.ஜமாதாரின் கூற்றுப்படி, மாநிலத்தின் மொத்த மக்கள்தொகையில் 16% க்கும் அதிகமான லிங்காயத் மக்கள் இருந்தாலும், காகிதத்தில் இது 9% ஆகக் குறைந்துள்ளது, ஏனெனில் பல துணை சாதிகள் இடஒதுக்கீடு பலன்களைப் பெறுவதற்காக லிங்காயத்துகள் மக்கள்தொகைக் கணக்கெடுப்பில் தங்கள் அசல் சாதிகளைக் குறிப்பிட்டுள்ளனர்.

லிங்காயத்துகளும், வொக்கலிகாக்களும் இணைந்து ஒரு கட்சிக்கு வாக்களிக்க வாய்ப்பில்லை என்பதால், பெங்களூருவில் ஓபிசிகள் ஆட்சிக்கான திறவுகோலை வைத்துள்ளனர். பாஜக தனது ஓபிசி வாக்குகளை தக்க வைத்துக் கொண்டால், காங்கிரஸின் அணிவகுப்பை நிறுத்தலாம். அது தோல்வியுற்றால், சிறுபான்மையினர், எஸ்சி/எஸ்டிகள் (அனைவரும் அல்ல) காங்கிரஸால் பாஜகவுக்கு பெரும் அச்சுறுத்தலாக இருக்கும்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கேSource link