சண்டிகர்: மத்திய சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ள லாரன்ஸ் பிஷ்னோய், சிறைக் கம்பிகளுக்குப் பின்னால் இருந்தாலும், குற்றவாளிகள் தண்டனையின்றி எவ்வாறு சட்டத்தை மீறுகிறார்கள் என்பதை மீண்டும் முன்னுக்கு கொண்டு வந்துள்ளார். பதிண்டா, எலக்ட்ரானிக் சேனல் ஒன்றுக்கு மொபைல் மூலம் பேட்டி அளித்துள்ளார். செவ்வாய்கிழமை மாலை நேர்காணலை ‘நேரலையில்’ சேனல் ஒளிபரப்பினாலும், அது எப்போது நடத்தப்பட்டது என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.
ராஜஸ்தான் போலீசார் பிஷ்னோய்யை பிப்ரவரி 15 அன்று பதிண்டா மத்திய சிறையில் இருந்து ஜெய்ப்பூருக்கு புரொடக்ஷன் வாரண்டின் பேரில் அழைத்துச் சென்றனர். அவர் மார்ச் 7 ஆம் தேதி மீண்டும் பதிண்டாவுக்கு அழைத்து வரப்பட்டு, இரவில் குற்றப் புலனாய்வு முகமை (சிஐஏ) ஊழியர் பதிண்டாவின் காவலில் வைக்கப்பட்டு, மீண்டும் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார். பதிண்டா மத்திய சிறையில் மார்ச் 8. பிஷ்னோய் பல ஆண்டுகளாக பல்வேறு சிறைகளில் இருந்து தனது கும்பலைச் சேர்ந்தவர்களுடன் தொடர்பில் இருந்துள்ளார்.
ஐஜி (சிறைகள்) ரூப் குமார் அரோரா கூறுகையில், “இந்த நேர்காணல் பஞ்சாபில் உள்ள எந்த சிறைச்சாலையிலும் / இருந்து நடந்தது என்பது திட்டவட்டமாக மறுக்கப்படுகிறது. மேலும் இந்த கைதி (பிஷ்னோய்) தற்போது உயர் பாதுகாப்பு மண்டலத்தில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார் என்பது மேலும் தெளிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளது. மத்திய சிறை, பதிண்டா, அங்கு ஜாமர்கள் நிறுவப்பட்டுள்ளன, மேலும் இந்த மண்டலத்திலிருந்து எந்த தொடர்பும் செய்ய முடியாது. அவரது நடவடிக்கைகள் 24×7 மீது கடுமையான கண்காணிப்பு வைக்கப்பட்டுள்ளது. பதிந்தா சிறைக்குள் இருந்து பேட்டி பதிவு செய்யப்பட்டதாக வெளியான வதந்திகள் ஆதாரமற்றவை என சிறைத்துறை ஐஜி மேலும் தெரிவித்துள்ளார். “எவராவது போலியான செய்திகளைப் பரப்பி பிடிபட்டால், அவரது உருவத்தை கெடுக்கும் பஞ்சாப் சிறை நிர்வாகம், சட்டப்படி நடவடிக்கை தொடங்கப்படும்,” என்று அரோரா கூறினார்.
பஞ்சாபி பாடகரும் காங்கிரஸ் தலைவருமான சுப்தீப் சிங் கொலையில் தனக்கு எந்த தொடர்பும் இல்லை என்று பிஷ்னோய் இந்த பேட்டியில் கூறியுள்ளார். சித்து மூஸ் வாலா கடந்த ஆண்டு மே 29 அன்று பஞ்சாபின் மான்சா மாவட்டத்தின் ஜவஹர்கே கிராமத்தில், கனடாவைச் சேர்ந்த கோல்டி ப்ரார் இந்தக் கொலையில் ஈடுபட்டதாகக் கூறினார். இருப்பினும், பிஷ்னோய், பிரார்விடம் மூஸிடம் கூறியதால், கொலைத் திட்டம் பற்றி தனக்குத் தெரியும் என்று கூறினார் வாலா அவர்களின் எதிரி, கொலைக்கு பயன்படுத்தப்பட்ட ஆயுதங்கள் உத்தரபிரதேசத்தில் இருந்து வாங்கப்பட்டது.
பஞ்சாப், ஹரியானா, சண்டிகர், ராஜஸ்தான் மற்றும் டெல்லியில் கொலை, மிரட்டி பணம் பறித்தல், ஒப்பந்த கொலை மற்றும் கொள்ளை என 40க்கும் மேற்பட்ட வழக்குகளில் அவர் ஈடுபட்டுள்ளார். பஞ்சாபின் ஃபாசில்கா மாவட்டத்தில் உள்ள துட்டர்வாலி கிராமத்தில் வசிக்கும் பிஷ்னோய், 2010 ஆம் ஆண்டு சண்டிகரில் அவருக்கு எதிராக முதல் வழக்கு பதிவு செய்யப்பட்டபோது குற்றத்தில் ஈடுபட்டார்.
பஞ்சாப் சிறைகளில் மொபைல்கள் இருப்பது பெரும் பிரச்னையாக இருந்து வருகிறது. பிப்ரவரி 26 அன்று கோயிண்ட்வால் சாஹிப் சிறைச்சாலையில் இரண்டு போட்டி கும்பல்களின் உறுப்பினர்களுக்கு இடையே நடந்த மோதலின் வீடியோவை கூட குண்டர்கள் பதிவு செய்தனர், அதில் இரண்டு குண்டர்கள் கொல்லப்பட்டனர். பிஷ்னோய் கும்பலைச் சேர்ந்த சச்சின் பிவானி மற்றும் அங்கித் சிர்சா ஆகியோரால் எடுக்கப்பட்ட வீடியோ, ஜக்கு பகவான்பூரியா கும்பல் உறுப்பினர்களான மந்தீப் சிங் கொலையைக் கொண்டாடுவதைக் காணலாம். தூஃபான் மற்றும் மன்மோகன் சிங் என்ற மோகனா சிறையில் மற்ற கைதிகளுடன். கொலை செய்யப்பட்ட இரு குண்டர்களும் பாடகர் சித்து மூஸ் வாலா கொலையில் தொடர்புடையவர்கள் என்று கூறப்படுகிறது. மோதலில் காயமடைந்த மற்றொரு கைதி கேசவ் அமிர்தசரஸ் குருநானக் தேவ் மருத்துவமனைக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்டார்.

Source link