திபெத்திய குழந்தைகளை பெற்றோரிடமிருந்து வலுக்கட்டாயமாக பிரிக்கும் ஐநாவின் கூற்றை சீனா நிராகரித்தது

மனித உரிமை மீறல்கள் குறித்த உண்மையை மறுப்பதில் சீனா கடினமான காலத்தை எதிர்கொள்கிறது.

லாசா:

ஒரு மில்லியன் திபெத்திய குழந்தைகளை அவர்களது குடும்பங்களில் இருந்து பிரித்து, பலவந்தமாக உறைவிடப் பள்ளிகளில் தங்கவைத்துள்ளதாக ஐ.நா.வின் சிறப்பு அறிக்கையாளர்களின் கூற்றை சீனா மறுத்துள்ளது. எதேச்சதிகாரம் (VAA) தெரிவித்துள்ளது.

ஹான் சீனர்கள் அல்லது ஹான் மக்கள் சீனாவை பூர்வீகமாகக் கொண்ட கிழக்கு ஆசிய இனக்குழு.

சீனாவின் வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் மாவோ நிங் கடந்த வாரம் ஒரு வழக்கமான செய்தியாளர் சந்திப்பின் போது கூறினார்: “இது நிச்சயமாக உண்மை இல்லை, வெளிப்படையாக சீனாவைப் பற்றி பொதுமக்களை தவறாக வழிநடத்தும் மற்றும் சீனாவின் இமேஜைக் கெடுக்கும் மற்றொரு குற்றச்சாட்டு. உலகம் முழுவதும் பொதுவாகக் காணப்படுவது போல், உறைவிடப் பள்ளிகள் உள்ளன. உள்ளூர் மாணவர்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்வதற்காக சீன மாகாணங்கள் மற்றும் பிராந்தியங்கள் முழுவதும்.”

“இந்தப் பள்ளிகள் தங்குமிடம், கேட்டரிங் மற்றும் பிற போர்டிங் சேவைகளை வழங்குகின்றன. அவை மூடிய வசதிகள் அல்ல, இன்னும் குறைவாக இராணுவ பாணியில் இயங்குகின்றன,” என்று அவர் கூறினார்.

திபெத்திய அடையாளத்தை ஹான் கலாச்சாரத்தில் வலுக்கட்டாயமாக ஒருங்கிணைக்கும் நடவடிக்கைக்காக சீனா ஐநா நிபுணர்களின் பெரும் தாக்குதலுக்கு உள்ளானது. VAA இன் படி, வடமேற்கு பிராந்தியமான ஜின்ஜியாங்கில் வாழும் உய்குர்கள், முஸ்லீம் இனக்குழுக்களின் மனித உரிமை மீறல்கள் குறித்த உண்மையை மறுப்பதில் சீனா ஒரு கடினமான நேரத்தை எதிர்கொண்டாலும் இது வந்துள்ளது.

பிப்ரவரி 6 ஆம் தேதி ஜெனீவாவில் வெளியிடப்பட்ட ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் மனித உரிமைகள் கவுன்சிலின் (UN) செய்தி அறிக்கை, சீன அரசாங்கம் ஒரு மில்லியன் திபெத்திய குழந்தைகளை துடைப்பதற்காக வலுக்கட்டாயமாக தங்கவைக்கப்பட்ட குடியிருப்பு பள்ளிகளின் சங்கிலியை நடத்துகிறது என்று ஒரு வெளிப்பாட்டுடன் வெளிவந்தது. அவர்களின் திபெத்திய கலாச்சார அடையாளத்தை வெளிப்படுத்தி அவர்களை சீன ஹான் கலாச்சாரத்தில் மூளைச்சலவை செய்ய வேண்டும்.

மூன்று நிபுணர்கள் பெர்னான்ட் டி வரேன்ஸ், ஃபரிதா ஷஹீத் மற்றும் அலெக்ஸாண்ட்ரா சாந்தகி ஆகியோர் தங்கள் கூட்டறிக்கையில், “சமீபத்திய ஆண்டுகளில் திபெத்திய குழந்தைகளுக்கான குடியிருப்பு பள்ளி அமைப்பு திபெத்தியர்களை ஒருங்கிணைக்கும் நோக்கில் கட்டாய பெரிய அளவிலான திட்டமாக செயல்படுவது எங்களுக்கு மிகவும் கவலை அளிக்கிறது. பெரும்பான்மையான ஹான் கலாச்சாரம், சர்வதேச மனித உரிமைகள் தரத்திற்கு முரணானது.”

இதற்கு பதிலளித்த சீன வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் கூறியதாவது: சீனாவின் திபெத்தை பொறுத்தவரை, இது உயரமான பகுதி மற்றும் பல பகுதிகளில் அதிக மக்கள் தொகை கொண்ட பகுதியாகும். குறிப்பாக கால்நடை வளர்ப்பு குடும்பங்களைச் சேர்ந்த குழந்தைகள் பள்ளிக்கு செல்ல நீண்ட தூரம் செல்ல வேண்டும். மாணவர்கள் வாழும் ஒவ்வொரு இடத்திலும் பள்ளிகள் கட்டப்பட வேண்டும், ஒவ்வொரு பள்ளியிலும் போதிய ஆசிரியர்களையும், தரமான கற்பித்தலையும் உறுதி செய்வது மிகவும் கடினமாக இருக்கும்.

ஆனால் ஐ.நா. வல்லுனர்கள், VAA இன் படி, கண்ணுக்குத் தெரிகிறதை விட அதிகமாக உள்ளது: திபெத்திய குழந்தைகளுக்கான ஆய்வுப் பொருட்கள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் ஹான் கலாச்சாரத்தைச் சுற்றி கட்டமைக்கப்பட்டுள்ளன; திபெத்திய வரலாறு, மதம் மற்றும் “நிச்சயமாக நாடுகடத்தப்பட்ட ஆன்மீகத் தலைவர் தலாய் லாமா” போன்றவற்றைக் குறிப்பிடாமல் மாண்டரின் சீன மொழியில் (புடோங்குவா) பாடங்கள் நடத்தப்படுகின்றன.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)Source link