பாதசாரி வசதிகள் ஒருங்கிணைந்த முறையில் திட்டமிடப்பட வேண்டும் என்று குறிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது.  (பிரதிநிதித்துவத்திற்கான கோப்பு)

பாதசாரி வசதிகள் ஒருங்கிணைந்த முறையில் திட்டமிடப்பட வேண்டும் என்று குறிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது. (பிரதிநிதித்துவத்திற்கான கோப்பு)

“சாலைத் திட்டத்தின் அனைத்து நிலைகளிலும் (வடிவமைப்பு, கட்டுமானம் மற்றும் O&M) பாதசாரி வசதிகளை மேம்படுத்துதல் மற்றும் அவற்றை முறையாகச் செயல்படுத்துதல் ஆகியவை சாலைப் பயனாளர்களின் பாதுகாப்பிற்கு மிக முக்கியமானது” என்று உத்தரவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

ஒரு சாலை வாகன ஓட்டிகளுக்குச் சொந்தமானது, பாதசாரிகளுக்கும் சொந்தமானது. இதை உறுதி செய்வதற்காக, சாலை போக்குவரத்து மற்றும் நெடுஞ்சாலைகள் அமைச்சகம் (MoRTH) சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து அதிகாரிகளுக்கும், தேசிய நெடுஞ்சாலைகளில் (NHs) நடைபாதை வசதிகளை முறையான மேம்பாடு, செயல்படுத்துதல் மற்றும் பராமரிப்பை உறுதி செய்வதற்கான ஆய்வுகள் மற்றும் ஆய்வுகளை முடிக்க உத்தரவிட்டுள்ளது.

செவ்வாய்கிழமை வெளியிடப்பட்ட அலுவலக குறிப்பேட்டில், 2023-24 முதல் காலாண்டில் கணக்கெடுப்பை முடிக்க அனைத்து சாலை உரிமையாளர்களுக்கும் அறிவுறுத்தப்பட்டது மற்றும் சாலையின் இருபுறமும் இடையூறு இல்லாத நடைபாதைகள், காவலர்கள், பாதசாரிகள் கடக்கும் பாதைகள், தெரு விளக்குகள், பாதசாரிகளுக்கு பாதசாரிகள் மற்றும் லிஃப்ட் அல்லது லிஃப்ட் கொண்ட பாலங்கள் மீது கால் நடைகளை வழங்குதல்.

“பாதசாரி வசதிகளை மேம்படுத்துதல் மற்றும் சாலைத் திட்டத்தின் அனைத்து நிலைகளிலும் (வடிவமைப்பு, கட்டுமானம் மற்றும் O&M) அவற்றை முறையாகச் செயல்படுத்துவது சாலைப் பயனாளர்களின் பாதுகாப்பிற்கு மிக முக்கியமானது. பாதசாரி வசதிகளைத் திட்டமிடுதல் மற்றும் வடிவமைக்கும் போது, ​​ஒட்டுமொத்த நோக்கங்கள் பாதசாரிகளின் தொடர்ச்சி, ஆறுதல் மற்றும் பாதுகாப்பு ஆகியவை ஆகும், இதனால் பாதசாரிகளின் உயிரிழப்புகளைக் குறைக்கிறது, அதே நேரத்தில் போக்குவரத்து தடையற்ற இயக்கத்தை உறுதி செய்கிறது” என்று உத்தரவு கூறுகிறது.

வாகனப் போக்குவரத்துடன் பாதசாரி மோதல்களை குறைந்தபட்சமாகக் குறைப்பதற்கும் பாதுகாப்பான மற்றும் சீரான பாதசாரி ஓட்டத்தை உறுதி செய்வதற்கும் பாதசாரி வசதிகள் ஒருங்கிணைந்த முறையில் திட்டமிடப்பட வேண்டும் என்று அது கூறியது.

ஆலோசகர்கள் அல்லது மூன்றாம் தரப்பு ஒப்பந்தங்கள் மூலம் தானியங்கு அல்லது கைமுறை முறைகளைப் பயன்படுத்தி பாதசாரி எண்ணிக்கை கணக்கெடுப்பு நடத்தப்படலாம் என்று உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

“டிபிஆர் நிலையில் உள்ள என்ஹெச் திட்டங்களுக்கு, முக்கிய சந்திப்புகள் மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க பாதசாரிகளின் நடமாட்டம் ஆகியவற்றில் பாதசாரிகளின் எண்ணிக்கையை கருத்தில் கொண்ட பின்னரே வடிவமைப்புகள் செய்யப்படலாம். பள்ளிகள், உள்ளூர் நிர்வாகம், குடியுரிமை சங்கங்கள், பஞ்சாயத்துகள், உள்ளாட்சி அமைப்புகள், நிறுவனங்கள், தொழில்துறை உரிமையாளர்கள், குடிமக்கள் மற்றும் பிற பங்குதாரர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட பரிந்துரைகள் பாதசாரி வசதியின் வடிவமைப்பு மற்றும் தளத் தேர்வில் பரிசீலிக்கப்படும், ”என்று அது கூறுகிறது.

இதுபோன்ற ஆய்வுகளின் அடிப்படையில், தரைப்பாலங்கள், பாதசாரிகள் செல்லும் பாதைகள், விளக்குகள், பாதசாரி சிக்னல்கள், போக்குவரத்தை சீர்படுத்துதல் மற்றும் பாதிக்கப்படக்கூடிய சாலைப் பிரிவுகளில் சாலை அடையாளங்கள் ஆகியவை செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று குறிப்பில் கூறப்பட்டுள்ளது.

அதிவேக NH போக்குவரத்திலிருந்து பாதசாரிகளைப் பிரிக்க, அடையாளம் காணப்பட்ட நீட்சிகளில் NH களில் பிரத்யேக பாதசாரி பாதை வசதி அல்லது சைக்கிள் தடங்களுடன் இணைந்து முன்மொழியப்படலாம்.

“பாதகர்களுக்கு திருப்திகரமான சேவையை வழங்குவதற்காக வழங்கப்பட்ட பாதசாரி வசதிகளை பராமரிப்பதும் பராமரிப்பதும் அவசியம். NH அதிகாரிகள் மற்றும் AE/lE ஆகியோரின் வழக்கமான மற்றும் குறிப்பிட்ட ஆய்வுகள் மேற்கூறிய அம்சங்களை உள்ளடக்கும் மற்றும் பாதசாரி வசதிகளில் அடையாளம் காணப்பட்ட ஆக்கிரமிப்புகளை அகற்றும்” என்று அது மேலும் கூறியது.

சாலைப் பாதுகாப்புத் தணிக்கையின் அனைத்து நிலைகளிலும் பாதசாரிகளின் பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகளை இணைப்பது உறுதிசெய்யப்பட்டு சரிபார்க்கப்பட வேண்டும் என்றும், பாதசாரிகளின் ஆய்வுகள் மற்றும் ஆய்வுகளின் அடிப்படையில், மதிப்பீடுகள் வடிவமைக்கப்படலாம் மற்றும் பாதசாரிகளுக்கு நட்பான குறிப்பிட்ட பணிகள் நோக்கம் மாற்றங்களாக முன்மொழியப்படலாம் என்று மெமோ முடிந்தது. சாலைப் பாதுகாப்பு ஆண்டுத் திட்டம் 2023-24 இல் சேர்ப்பதற்கான முழுமையான பணிகள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கேSource link