மாருதி சுசுகி பங்கு விலை: புதன்கிழமை வர்த்தகத்தில் மாருதி சுசுகி இந்தியா (எம்எஸ்ஐஎல்) பங்குகள் பிஎஸ்இயில் 2 சதவீதம் உயர்ந்து ரூ.8,700.65 ஆக இருந்தது. ஜப்பானிய வாகன நிறுவனமான சுசுகி மோட்டார் கார்ப்பரேஷன் (எஸ்எம்சி) இந்திய துணை நிறுவனமான மாருதி சுசுகி இந்தியா லிமிடெட் (எம்எஸ்ஐஎல்) இல் அதன் பங்குகளை திறந்த சந்தையில் இருந்து வாங்குவதன் மூலம் 56.48 சதவீதமாக அதிகரித்த பிறகு இது நடந்தது.

பங்குச் சந்தைகளுக்கு SAST வெளிப்படுத்தியபடி, MSIL இன் விளம்பரதாரர், சுசுகி மோட்டார் கார்ப்பரேஷன், மார்ச் 10-13, 2023 இல் நிறுவனத்தில் 3.45 லட்சம் பங்குகளை திறந்த சந்தையில் இருந்து வாங்கியுள்ளது.

பங்கு கொள்முதல் 0.11 சதவீத பங்குகளை குறிக்கிறது, மொத்த பங்கு கொள்முதல் தொகை ரூ.296 கோடியாக நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த பங்குகளை வாங்குவதற்குப் பிறகு, நிறுவனத்தில் உள்ள விளம்பரதாரர்களின் இருப்பு 56.37 சதவீதத்தில் இருந்து 56.48 சதவீதமாக அதிகரித்துள்ளது.

விளம்பரதாரர்களிடமிருந்து பங்கு அதிகரிப்பு பொதுவாக முதலீட்டாளர்களின் பங்கு மீதான நம்பிக்கையை அதிகரிக்கிறது.

ஐசிஐசிஐ செக்யூரிட்டிஸின் கூற்றுப்படி, இது நிறுவனத்திற்கு உணர்வுபூர்வமாக நேர்மறையானது மற்றும் நம்பிக்கையை அதிகரிக்கும் நடவடிக்கையாகும். Suzuki மோட்டார் கார்ப்பரேஷன் கடைசியாக ஜூன்-செப்டம்பர் 2020 இல் நிறுவனத்தின் பங்குகளை 0.1 சதவிகிதம் அதிகரித்தது. SUV ஸ்பேஸ், ஆரோக்கியமான நிலுவையில் உள்ள ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் உள்நாட்டு PV சந்தையின் ஊடுருவல் தன்மை ஆகியவற்றில் ஈர்க்கக்கூடிய மாடல் வெளியீடுகள் மூலம், தரகு நிறுவனம் MSIL அறிக்கையை எதிர்பார்க்கிறது. ஆரோக்கியமான நிதி, முன்னோக்கி செல்லும்.

கடந்த ஆறு மாதங்களில், செவ்வாய் வரை எஸ்&பி பிஎஸ்இ சென்செக்ஸில் 3 சதவீத சரிவுடன் ஒப்பிடும்போது, ​​MSIL 8 சதவீதம் சரிந்து சந்தையை குறைத்துள்ளது.

இருப்பினும், Nirmal Bang Equities இன் ஆய்வாளர்கள் MSIL இன் சந்தைப் பங்கு ஆதாயங்களைப் பற்றி நம்பிக்கையுடன் உள்ளனர், வரலாற்று ரீதியாகவும், புதிய தயாரிப்பு வெளியீடுகள் மற்றும் நெட்வொர்க் விரிவாக்கம் (Baleno மற்றும் Brezza தாமதமாக நுழைந்தவர்கள் சந்தைத் தலைவர்களாக இருந்த போதிலும், இது இழந்த சந்தைப் பங்கை மீண்டும் பெறுவதற்கான திறனை நிரூபித்துள்ளது. அந்தந்த வகை, சந்தை பங்கு ஆதாயங்களை எளிதாக்குகிறது).

மேலும், இது தற்போதைய நிலையில் இருந்து 220bps இன் விளிம்பு மேம்பாட்டை எதிர்பார்க்கிறது, இது செயல்பாட்டு லீவரேஜ் நன்மைகள், செலவு-கட்டுப்பாட்டு முயற்சிகள் மற்றும் மேம்படுத்தும் தயாரிப்பு கலவை (SUVகள் மற்றும் பிரீமியம் வகைகளின் அதிக பங்கு) ஆகியவற்றால் உதவுகிறது. தரகு நிறுவனம் MSIL க்கான தேவை நியாயமான அளவில் இருப்பதைக் காண்கிறது. EV முன்பக்கத்தில், MSIL அதன் போட்டியாளர்களை விட பின்தங்கியிருப்பதாகவும், கலப்பினங்கள் மூலம் மாற்றத்தை வழிநடத்த முயற்சிப்பதாகவும் நாங்கள் நம்புகிறோம்.

அடுத்த நிதியாண்டில் எஸ்யூவி சந்தைத் தலைமையை மீண்டும் பெறுவதை மையமாகக் கொண்டு UV பிரிவில் அதன் இழந்த சந்தைப் பங்கை மீட்டெடுக்க மாருதி இலக்கு வைத்துள்ளது.

நிறுவனத்தின் சமீபத்திய வெளியீடுகளான கிராண்ட் விட்டாரா, ஜிம்னி மற்றும் ஃபிராங்க்ஸ் ஆகியவை நல்ல தேவையைக் காண்கின்றன மற்றும் அதன் UV சந்தைப் பங்கு மேம்பாட்டிற்கு உதவும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மாருதிக்கு BS-VI கட்டம் II மாற்றம், டீசல் வகைகளை நோக்கி வாடிக்கையாளர் விருப்பத்தை மேலும் மாற்றக்கூடும்.

மாருதி தனது முதல் மின்சார வாகனம் 2025 இல் அறிமுகப்படுத்தப்படவுள்ள நிலையில் அதன் உமிழ்வு இலக்குகளை அடைய பல எரிபொருள்களை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.

தரகு நிறுவனமான சிட்டி, மாருதி சுஸுகியை, ஆட்டோமொபைல் துறையில் அதன் முதன்மைத் தேர்வாகக் குறிப்பிட்டுள்ளது. நிறுவனத்தின் சந்தைப் பங்கு குறைந்துவிட்டது என்றும், புதிய UV மாடல்களில் இருந்து அது ஊக்கத்தைப் பெறும் என்றும் தரகு நம்புகிறது.

சிட்டி சிறிது நீண்ட காலத்திற்கு அரை-கடத்தி விநியோகச் சங்கிலி சிக்கல்களை எளிதாக்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறது. “இருப்பினும், கட்டாய 6-ஏர்பேக் விதிமுறையின் சாத்தியமான அறிமுகம் (தற்போது வரைவு நிலையில் உள்ளது) நுழைவு-நிலை ஹேட்ச்பேக்குகளுக்கு அதிக செலவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும்” என்று குறிப்பு கூறுகிறது.

2025 நிதியாண்டு முதல் EV அறிமுகம், அதைத் தொடர்ந்து கலப்பினங்கள், ஃப்ளெக்ஸ் எரிபொருள் மற்றும் CNG ஆகியவை உமிழ்வைக் குறைக்க முக்கிய கவனம் செலுத்தும் பகுதிகளாக இருக்கும் என்று சிட்டி தெரிவித்துள்ளது. தரகு மாருதியின் விலை ரூ.12,500 ஆகும்.

1982 இல் மாருதி சுஸுகியின் முன்னோடியான மாருதி உத்யோக் உடன் சுஸுகி ஒரு கூட்டு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது மற்றும் அதன் முதல் காரை – மாருதி 800 – டிசம்பர் 1983 இல் வெளியிட்டது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link