கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 16, 2023, 11:47 IST

மார்ச் 28, 2018 அன்று DoE க்கு சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கட்டண அறிக்கையின் அடிப்படையில் மூத்த பள்ளி அதன் கட்டணத்தை அதிகரிக்க உரிமை உண்டு என்று டெல்லி உயர்நீதிமன்றம் மனுவை அனுமதித்தது (பிரதிநிதி படம்)

மார்ச் 28, 2018 அன்று DoE க்கு சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கட்டண அறிக்கையின் அடிப்படையில் மூத்த பள்ளி அதன் கட்டணத்தை அதிகரிக்க உரிமை உண்டு என்று டெல்லி உயர்நீதிமன்றம் மனுவை அனுமதித்தது (பிரதிநிதி படம்)

பள்ளியின் முன்மொழியப்பட்ட கட்டண உயர்வை நிராகரித்த கல்வி இயக்குனரகத்தின் ஜனவரி 25, 2019 உத்தரவை எதிர்த்து மகாவீர் சீனியர் மாடல் பள்ளியின் மனுவை ஏற்று டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு வந்தது.

குழந்தைகளுக்குக் கல்வி வழங்குவதற்கான முதன்மைக் கடமை அரசிடம் உள்ளது மற்றும் தனியார் உதவிபெறாத பள்ளிகளின் பங்கேற்பு தேவையின்றி அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளது, ஏனெனில் மாநிலம் அதன் செயல்பாட்டை போதுமானதாகச் செய்ய முடியாததால், தில்லி உயர் நீதிமன்றம் புதன்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

பள்ளிகள் பொதுச் செயல்பாட்டைச் செய்வதால், அவை டெல்லி பள்ளியின் அளவுருக்களுக்குள் செயல்படுவதை உறுதிசெய்ய மாநிலத்தின் ஒழுங்குமுறைக் கட்டுப்பாடு அவசியம். கல்வி சட்டம் (DSEA) மற்றும் வணிகமயமாக்கல் அல்லது லாபம் ஈட்டுவதில் ஈடுபட வேண்டாம்.

“கல்வி வழங்குவதற்கான முதன்மைக் கடமை அரசிடம் உள்ளது, மேலும் ஒவ்வொரு குழந்தைக்கும் கல்வி கிடைப்பது அவர்களின் பொறுப்பு. அரசு தனது பணியை போதுமான அளவில் செய்ய முடியாததால், தனியார் உதவி பெறாத பள்ளிகளில் பங்கேற்பது தேவையின்றி அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளது” என்று நீதிபதி சஞ்சீவ் நருலா ஒரு தீர்ப்பில் கூறினார்.

கல்வியின் தரம் மற்றும் மலிவுத்தன்மையை உறுதி செய்ய கட்டணம் வசூலிக்கும் உரிமை மற்றும் ஒழுங்குமுறைக் கட்டுப்பாடு தேவை ஆகியவற்றுக்கு இடையே சமநிலையை பராமரிக்க தனியார் உதவிபெறாத பள்ளிகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறை அதிகாரிகளுக்கு இடையே கூட்டு முயற்சி தேவை என்று உயர் நீதிமன்றம் கூறியது.

“தனியார் உதவி பெறாத பள்ளிகள் தங்கள் நிதி நடவடிக்கைகளில் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் பொறுப்புணர்வை பராமரிக்க வேண்டும், அதே நேரத்தில் ஒழுங்குமுறை அதிகாரிகள் தங்கள் ஒழுங்குமுறை நடவடிக்கைகளில் வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் பொறுப்புணர்வை உறுதி செய்ய வேண்டும். உற்பத்தி செய்யப்படும் உபரியானது பள்ளி மற்றும் அவர்களின் மாணவர்களின் முன்னேற்றத்திற்கும் மேம்பாட்டிற்கும் பயன்படுத்தப்படுவதை அவர்கள் உறுதி செய்ய வேண்டும், ”என்று அது கூறியது.

பள்ளியின் முன்மொழியப்பட்ட கட்டண உயர்வை நிராகரித்த கல்வி இயக்குனரகத்தின் 2019 ஜனவரி 25 ஆம் தேதி உத்தரவை எதிர்த்து மகாவீர் சீனியர் மாடல் பள்ளியின் மனுவை ஏற்று உயர் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு வந்தது.

2017-18 ஆம் கல்வியாண்டிற்கான கட்டணங்கள் அல்லது கட்டணங்களை அதிகரிக்க வேண்டாம் என்றும், எதிர்காலக் கட்டணங்களுக்கு எதிராக மாணவர்களிடமிருந்து வசூலிக்கப்படும் உயர்த்தப்பட்ட கட்டணத்தை திரும்பப் பெறுதல் அல்லது மாற்றியமைத்தல் என்றும் மூத்தப் பள்ளிக்கு அறிவுறுத்தும் உத்தரவை, ஜூலை 20, 2018 அன்று DoE இயற்றியது.

டெல்லி அரசின் DoE தரப்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் சந்தோஷ் குமார் திரிபாதி மற்றும் வழக்கறிஞர் அருண் பன்வார் ஆகியோர் ஆஜராகி வாதாடினர்.

வழக்கறிஞர் கமல் குப்தா மூலமாகப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தப்பட்ட பள்ளி, நீதிமன்றத்தின் முன் உத்தரவை சவால் செய்தது, இது விளக்கங்களைக் கோரி DoE ஐ அணுக அனுமதித்தது, அதன் பிறகு அதன் பிரதிநிதித்துவம் முன்மொழியப்பட்ட கட்டண உயர்வை நிராகரிக்க முடிவு செய்யப்பட்டது.

மார்ச் 28, 2018 அன்று DoE க்கு சமர்ப்பிக்கப்பட்ட கட்டண அறிக்கையின் அடிப்படையில் மூத்த பள்ளி அதன் கட்டணத்தை அதிகரிக்க உரிமை உண்டு என்று உயர் நீதிமன்றம் மனுவை அனுமதித்தது.

உயர் நீதிமன்றம், நிலப் பிரிவின் கீழ் இயங்காததால், கல்வியை வணிகமயமாக்குதல், லாபம் ஈட்டுதல் மற்றும் மூலதனக் கட்டணங்களைத் திணிப்பதைத் தடுப்பதுடன், அதன் கட்டண உயர்வின் மீது DoE-ன் கட்டுப்பாட்டின் வரம்பு வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது.

“மேற்கண்ட எந்த நடவடிக்கையிலும் மூத்த பள்ளி ஈடுபட்டுள்ளது அல்லது DSEA அல்லது டெல்லி பள்ளிக் கல்வி விதிகள் அல்லது பிற தொடர்புடைய விதிகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகளை மீறுவது அவர்களின் கட்டணத்தை உயர்த்துவதைத் தடுக்கும் எந்த ஆதாரத்தையும் DoE வழங்கவில்லை. . மேற்கூறிய தேவைகள் இல்லாத நிலையில், உபரி இருப்பு மற்றும் நிதி போதுமானதாக இருப்பது ஆகியவை பள்ளியின் கட்டணத்தை உயர்த்துவதற்கான உரிமையை மறுப்பதற்கான சரியான காரணமல்ல, ”என்று அது கூறியது.

ஜூனியர் பள்ளி குறித்து, நில ஒதுக்கீடு கடிதத்தில் உள்ள நிலப்பிரிவின் வரம்பிற்குள் வருவதால், சட்டத்தின்படி அதன் கட்டணத்தை அதிகரிக்க வேண்டும் என்று நீதிமன்றம் கூறியது.

“இருப்பினும், மார்ச் 28, 2018 இன் கட்டண அறிக்கையும், ஜூலை 20, 2018 இன் முந்தைய DoE உத்தரவும் மூத்த பள்ளிக்கு மட்டுமே பொருந்தும் என்பதால், ஜூனியர் பள்ளியின் நிதி நிலையை மதிப்பீடு செய்து அதற்கான வழிகாட்டுதல்களை வழங்குவதற்கு DoE க்கு அதிகாரம் இல்லை. ….,” அது சொன்னது.

மகாவீர் ஜூனியர் மாடல் பள்ளி சட்டத்தின்படி அதன் கட்டணக் கட்டமைப்பை அதிகரிக்க உரிமை உண்டு என்றும், சம்பந்தப்பட்ட பெற்றோரிடமிருந்து வசூலிக்கப்பட வேண்டிய நிலுவைத் தொகை நான்கு வாரங்களுக்குள் மூத்த பள்ளிக்கு செலுத்தப்படும் என்றும் அது கூறியது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link