சென்னை: நெம்மேலியில் உள்ள 150 எம்எல்டி உப்புநீக்கும் ஆலை ஜூன் மாதம் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது கிரேட்டர் சென்னையின் கீழ் வரும் ஒன்பது லட்சத்திற்கும் மேற்பட்ட குடியிருப்பாளர்களுக்கு தண்ணீர் விநியோகிக்கும். தாம்பரம் மாநகராட்சிகள் மற்றும் நகரின் சுற்றுப்புறத்தில் உள்ள ஒரு சில டவுன் பஞ்சாயத்துகள், ஆனால் OMR இல் பரபரப்பான தகவல் தொழில்நுட்ப வழித்தடத்தின் பெரும்பாலான பகுதிகளை புறக்கணிக்கும். OMR குடியிருப்பாளர்கள் ஒரு நாளைக்கு 150 மில்லியன் லிட்டர் தண்ணீரைக் கொண்டு செல்லும் 49 கிமீ பைப்லைன் (mld) ஆலைக்கு காத்திருக்க வேண்டும். பல்லாவரம் IT காரிடார் வழியாக செல்கிறது.
ஐடி துறை, தொழில்கள் மற்றும் சில அடுக்குமாடி குடியிருப்புகளுக்கு மட்டும் 15 மில்லிலிட்டர்கள் மட்டுமே ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. சோழிங்கநல்லூர் மற்றும் எஸ்ஆர்பி சந்திப்பு மற்றும் பெருங்குடி. செம்மஞ்சேரி முதல் சிறுசேரி வரை புறம்போக்கு பகுதிகளுக்கு பேரூரில் 400 எம்எல்டி ஆலை தயாராகும் போது மட்டுமே குழாய் மூலம் தண்ணீர் கிடைக்கும். இது 2026 ஜூலையில் நிறைவடையும். பெருங்குடி மூடப்பட்டிருந்தன. ஹர்ஷா கோடா, இணை நிறுவனர், FOMRRA (OMR குடியிருப்பாளர் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு) சந்தேகம் கொண்டவர். ஆறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு OMR மற்றும் ECR குறுக்கே நீலாங்கரை வரை குழாய்கள் பதிக்கப்பட்ட போது, ​​புதிய 150 mld உப்புநீக்கும் ஆலையில் இருந்து தண்ணீர் வழங்குவதாக மெட்ரோ வாட்டர் உறுதியளித்ததாக அவர் கூறினார். “இப்போது, ​​அடுத்த 400 எம்எல்டி ஆலைக்காக காத்திருக்குமாறு நாங்கள் கூறப்பட்டுள்ளோம், அதற்கான டெண்டர்கள் இன்னும் மிதக்கப்படவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.
வி பார்த்திபன், சோழிங்கநல்லூர் குடியிருப்போர் நலச் சங்க பொதுச்செயலாளர் கூறியதாவது: பல பகுதிகளில் குழாய் பதிக்கப்படாமல், குழாய்கள் பதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் இன்னும் இணைப்புகள் வழங்கப்படவில்லை. “110 எம்எல்டி வரியும் ஓஎம்ஆர் வழியாக செல்கிறது, மேலும் 150 எம்எல்டி வரியும் செல்கிறது. ஆனால் நமக்கு பலன் கிடைக்காது. நிலத்தடி நீர் தரம் மோசமாக உள்ளதால், பெருங்குடி, தொரைப்பாக்கம், காரப்பாக்கம், செம்மஞ்சேரி ஆகிய பகுதிகளில் மெட்ரோவாட்டர் தேவைப்படுகிறது,” என்றார். குழாய்கள் உள்ள இடங்களில் தண்ணீர் இணைப்புகளை எடுக்க பலர் தயாராக இருப்பதாகவும் ஆனால் ஊழியர்கள் லஞ்சம் கேட்பதால் தயங்குவதாகவும் அவர் கூறினார். “ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு, நாங்கள் மெட்ரோவாட்டர் இணைப்புக்காக ஆன்லைனில் ரூ 4.5 லட்சம் செலுத்தினோம், ஆனால் எந்த பதிலும் இல்லை,” என்று அவர் கூறினார்.
150 எம்எல்டி திட்டத்தை அடுத்த மாதம் முடிக்க மெட்ரோ வாட்டர் அதிகாரிகள் சாதகமாக உள்ளனர். இது குறித்து நெம்மேலி கோட்ட செயல் பொறியாளர் ஒருவர் கூறுகையில், “கடலில் இருந்து மொத்தம் 1,035 கிமீ இன்டேக் பைப்லைனில் 507 கி.மீ. மீதமுள்ள பணிகள் முடிக்கப்பட்டு அடுத்த மாதம் விசாரணை தொடங்கும்” என்றார். தேவைக்கேற்ப விநியோகம் செய்யப்படும் என்றார். “பழைய ஆலையின் விநியோக வலையமைப்பு – வேளச்சேரி வழியாக – மற்றும் புதியது – மேடவாக்கம் வழியாக பல்லாவரம் வரை – ஒன்றோடொன்று இணைக்கப்பட்டுள்ளது. போன்ற பல பகுதிகள் மடிப்பாக்கம் ஏற்கனவே உள்ள திட்டத்தில் விடுபட்டவை பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளன,” என்றார்.

Source link