மக்களவை மற்றும் மாநில சட்டப் பேரவைகளுக்கு ஒரே நேரத்தில் தேர்தல் நடத்துவது குறித்து பல்வேறு பங்குதாரர்களுடன் கலந்தாலோசித்து நாடாளுமன்றக் குழு ஆய்வு செய்துள்ளதாக சட்ட அமைச்சர் கிரண் ரிஜிஜு தெரிவித்தார்.(பிரதிநிதி படம்: ராய்ட்டர்ஸ்/கோப்பு)

மக்களவை மற்றும் மாநில சட்டப் பேரவைகளுக்கு ஒரே நேரத்தில் தேர்தல் நடத்துவது குறித்து பல்வேறு பங்குதாரர்களுடன் கலந்தாலோசித்து நாடாளுமன்றக் குழு ஆய்வு செய்துள்ளதாக சட்ட அமைச்சர் கிரண் ரிஜிஜு தெரிவித்தார்.(பிரதிநிதி படம்: ராய்ட்டர்ஸ்/கோப்பு)

ஒரே நேரத்தில் தேர்தல் நடத்துவதன் மூலம் பொதுக் கருவூலத்தில் பெரும் சேமிப்பு ஏற்படும் என்றும், மீண்டும் மீண்டும் தேர்தல் நடத்துவதில் நிர்வாகம் மற்றும் சட்டம் ஒழுங்கு எந்திரத்தின் முயற்சியின் பிரதிபலிப்பு தவிர்க்கப்படும் என்றும் சட்ட அமைச்சர் கிரண் ரிஜிஜு கூறினார்.

லோக்சபா மற்றும் மாநில சட்டசபைகளுக்கு ஒரே நேரத்தில் தேர்தல்களை நடத்துவதற்கு அரசாங்கம் வெள்ளிக்கிழமை களமிறங்கியது, இது பொது கருவூலத்திற்கு பெரும் சேமிப்பை ஏற்படுத்தும் என்று கூறியது, ஏனெனில் அரசியலமைப்பை திருத்துதல் மற்றும் அனைத்து அரசியல் கட்சிகளையும் கொண்டு வருதல் போன்ற “இன்றியீடுகளை” அது பட்டியலிட்டுள்ளது. மாபெரும் உடற்பயிற்சி.

மக்களவையில் எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில், சட்ட அமைச்சர் கிரண் ரிஜிஜு, மக்களவை மற்றும் மாநில சட்டப் பேரவைகளுக்கு ஒரே நேரத்தில் தேர்தல் நடத்துவது குறித்து நாடாளுமன்றக் குழு பல்வேறு பங்குதாரர்களுடன் கலந்தாலோசித்து ஆய்வு செய்தது. தேர்தல் தரகு. இந்த குழு சில பரிந்துரைகளை வழங்கியது.

“ஒரே நேரத்தில் தேர்தல் நடத்துவதற்கான நடைமுறைச் சாத்தியமான சாலை வரைபடம் மற்றும் கட்டமைப்பை உருவாக்குவதற்கான மேலதிக ஆய்வுக்காக இந்த விவகாரம் இப்போது சட்ட ஆணையத்திற்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளது” என்று ரிஜிஜு கூறினார்.

ஒரே நேரத்தில் நடைபெறும் தேர்தல்கள், பொதுக் கருவூலத்தில் பெரும் சேமிப்பை ஏற்படுத்தும் என்றும், மீண்டும் மீண்டும் தேர்தல் நடத்துவதில் நிர்வாக மற்றும் சட்டம் ஒழுங்கு இயந்திரத்தின் ஒரு பகுதியின் முயற்சியின் பிரதிபலிப்பைத் தவிர்க்கும் என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார். இது அரசியல் கட்சிகள் மற்றும் வேட்பாளர்களுக்கு அவர்களின் தேர்தல் பிரச்சாரங்களில் கணிசமான சேமிப்பைக் கொண்டுவரும்.

மேலும், ஒத்திசைவற்ற லோக்சபா மற்றும் சட்டப் பேரவைத் தேர்தல்கள் (இடைத்தேர்தல் உட்பட) வளர்ச்சி மற்றும் நலன்புரி திட்டங்களில் ஒரே மாதிரியான பாதகமான தாக்கத்துடன் மாதிரி நடத்தை விதிகள் நீண்ட காலமாக அமலாக்கப்படுகின்றன,” என்று அமைச்சர் கூறினார்.

லோக்சபா மற்றும் சட்டப் பேரவைத் தேர்தல்களை ஒத்திசைப்பதற்கான “முக்கிய தடைகள்/அவசியங்கள்” ஆகியவற்றையும் அவர் பட்டியலிட்டார்.

இந்த மாற்றத்திற்கு அரசியலமைப்பின் “ஐந்திற்கு குறையாத” சட்டப்பிரிவுகளில் திருத்தங்கள் தேவைப்படும் என்று அவர் கூறினார் – பார்லிமென்ட் காலவரையறை தொடர்பான பிரிவு 83, லோக்சபாவை ஜனாதிபதி கலைத்தது தொடர்பான பிரிவு 85, மாநில சட்டமன்றங்களின் காலம் தொடர்பான பிரிவு 172. , மாநில சட்டமன்றங்களை கலைப்பது தொடர்பான 174 வது பிரிவு மற்றும் மாநிலங்களில் ஜனாதிபதி ஆட்சியை அமல்படுத்துவது தொடர்பான பிரிவு 356.

பிரேரணையை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு முன், அது அனைத்து அரசியல் கட்சிகளின் ஒருமித்த கருத்தையும் பெற வேண்டும்.

“நமது ஆட்சி முறையின் கூட்டாட்சி கட்டமைப்பைக் கருத்தில் கொண்டு, அனைத்து மாநில அரசுகளின் ஒருமித்த கருத்தும் பெறப்பட வேண்டியது அவசியம்” என்று அமைச்சர் சுட்டிக்காட்டினார்.

அதற்கு கூடுதல் எண்ணிக்கையிலான மின்னணு வாக்குப்பதிவு இயந்திரங்கள் மற்றும் விவிபிஏடிகள் (காகித டிரெயில் இயந்திரங்கள்) தேவைப்படும் என்று அவர் கூறினார், “இதற்கு ஒரு பெரிய தொகை, ஆயிரக்கணக்கான கோடிகள் (ரூபாயில்) செலவாகும்.” “ஒரு இயந்திரத்தின் ஆயுட்காலம் 15 வருடங்கள் மட்டுமே, இந்த இயந்திரம் அதன் வாழ்நாளில் சுமார் மூன்று அல்லது நான்கு முறை பயன்படுத்தப்படும் என்பதை இது குறிக்கிறது, ஒவ்வொரு 15 வருடங்களுக்கும் பிறகு அதன் மாற்றீட்டில் பெரும் செலவு ஏற்படும்.

கூடுதல் வாக்குச்சாவடி பணியாளர்கள் மற்றும் பாதுகாப்பு படையினரின் தேவை குறித்தும் அவர் கொடியேற்றினார்.

பணியாளர்கள், பொதுக் குறைகள், சட்டம் மற்றும் நீதி தொடர்பான துறை தொடர்பான நாடாளுமன்ற நிலைக்குழு தனது 79வது அறிக்கையில், தென்னாப்பிரிக்காவில் தேசிய மற்றும் மாகாண சட்டமன்றங்களுக்கு ஒரே நேரத்தில் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கும், நகராட்சித் தேர்தல்கள் இரண்டாண்டுகளுக்கும் நடத்தப்படும் என்று குறிப்பிட்டுள்ளது. பின்னர்.

ஸ்வீடனில், தேசிய சட்டமன்றம் (ரிக்ஸ்டாக்) மற்றும் மாகாண சட்டமன்றம்/கவுன்டி கவுன்சில் (லேண்ட்ஸ்டிங்) மற்றும் உள்ளாட்சி அமைப்புகள்/முனிசிப்பல் அசெம்பிளிகள் (கொம்யூன்ஃபுல்மக்டிகே) ஆகியவற்றுக்கான தேர்தல்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட தேதியில் நடத்தப்படுகின்றன – செப்டம்பர் இரண்டாவது ஞாயிற்றுக்கிழமை நான்கு ஆண்டுகளாக.

இங்கிலாந்தில், நாடாளுமன்றத்தின் பதவிக்காலம் நிலையான கால நாடாளுமன்றச் சட்டம், 2011 மூலம் நிர்வகிக்கப்படுகிறது என்று அவர் சபைக்கு தெரிவித்தார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய அரசியல் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link