கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 17, 2023, 12:44 IST

டாடா கன்சல்டன்சி சர்வீசஸ் (டிசிஎஸ்) சிஇஓ ராஜேஷ் கோபிநாதன் ராஜினாமா செய்திருப்பது தெருவுக்கு ஆச்சரியத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளது. டிசிஎஸ்-ன் புதிய தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக கே கிருத்திவாசனை நியமிப்பதாக ஐடி ஜாம்பவான் அறிவித்தார். கே கிருதிவாசன் ராஜேஷ் கோபிநாதனுடன் ஒரு இடைநிலை காலத்தை கடந்து அடுத்த நிதியாண்டில் MD & CEO ஆக நியமிக்கப்படுவார்.

டாடா கன்சல்டன்சி சர்வீசஸ் பங்குகள் வெள்ளிக்கிழமை காலை வர்த்தகத்தில் ஓரளவு சரிவைச் சந்தித்தன.

பிஎஸ்இயில், வியாழன் அன்று ரூ.3,184.75 ஆக இருந்த ஸ்கிரிப் ரூ.3,151 ஆக தொடங்கியது. ரூ.3,194 இன் இன்ட்ரா-டே அதிகபட்சத்தைத் தொட்ட பிறகு, பங்கு 0.62 சதவீதம் குறைந்து ரூ.3,165 ஆக இருந்தது.

சென்செக்ஸின் முக்கிய அங்கமான டிசிஎஸ் நிறுவனத்தின் சந்தை மதிப்பீடு பிஎஸ்இயில் ரூ.11,58,419.07 கோடியாக இருந்தது.

என்எஸ்இயில் இந்நிறுவனம் 0.47 சதவீதம் குறைந்து ரூ.3,169.90 ஆக இருந்தது. வியாழன் அன்று ரூ.3,185-ல் முடிவடைந்த பிறகு ரூ.3,150.50-க்கு திறக்கப்பட்டது.

டிசிஎஸ் பங்கு பற்றி ஆய்வாளர்கள் என்ன சொல்கிறார்கள்

கோபிநாதனின் ராஜினாமாவை டி-ஸ்ட்ரீட்டுக்கு ஆச்சரியம் என்று டிசிஎஸ் நிறுவனத்தில் சிட்டி ‘விற்பனை’ அழைப்பு விடுத்துள்ளது. கே கிருத்திவாசனின் நியமனம் தொடர்ச்சியாக இருக்க வேண்டும், கிருத்திவாசன் டிசிஎஸ் நிறுவனத்தில் 34 ஆண்டுகளாக இருக்கிறார் என்று அது குறிப்பிட்டது. மூலோபாயத்தில் மாற்றங்கள் ஏதேனும் இருந்தால், அவரால் கொண்டு வரப்பட்டால், அது ஆர்வத்துடன் எதிர்பார்க்கப்படும் என்று தரகு நிறுவனம் மேலும் தெரிவித்துள்ளது.

ஒப்பீட்டளவில் மட்டுப்படுத்தப்பட்ட முதலீட்டாளர் தொடர்புகளைக் கொண்டு, தலைமை நிர்வாக அதிகாரியுடன் தொடர்புகொள்வதை ஸ்ட்ரீட் ஆர்வத்துடன் எதிர்நோக்கும் என்று சிட்டி கூறினார். டிசிஎஸ் பங்குகள் என்எஸ்இயில் ரூ.3,167.05க்கு வர்த்தகம் செய்யப்பட்டு, வியாழன் இறுதி விலைக்கு எதிராக ரூ.17.95 அல்லது 0.56 சதவீதம் குறைந்துள்ளது.

“ராஜேஷ் கோபிநாதன் கடந்த ஆண்டு தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக மீண்டும் நியமிக்கப்பட்டார், எனவே அவரது ராஜினாமா ஆச்சரியம் மற்றும் எதிர்மறையாக கருதப்படலாம். எவ்வாறாயினும், BFSI விண்வெளியில் கிருதிவாசனின் நிபுணத்துவம் மற்றும் 2 தசாப்தங்களுக்கு மேலாக வெளியேறும் CEO உடன் நெருக்கமாக பணியாற்றிய TCS மூத்தவரின் உள் பதவி உயர்வு ஆகியவை நீண்ட கால கண்ணோட்டத்தில் TCS க்கு உதவ வேண்டும். நிறுவனம் கடந்த சில காலாண்டுகளில் வலுவான வருவாய் வளர்ச்சி, ஒப்பந்தக் குழாய் மற்றும் விளிம்புகளை மேம்படுத்துதல் ஆகியவற்றை தொடர்ந்து வழங்கி வருகிறது. FY22-25E க்கு இடையில் TCS இன் வருவாய்/EBITDA/PAT 13 சதவீதம்/14 சதவீதம்/14 சதவீதம் வளரும் என எதிர்பார்க்கிறோம்,” என TCS பங்குகளில் ADD மதிப்பீட்டை ரூ.3,607 என்ற இலக்கில் தக்க வைத்துள்ள சென்ட்ரம் ப்ரோக்கிங் தெரிவித்துள்ளது.

நுவாமா ஆராய்ச்சியின் ஆய்வாளர்கள் TCS தொழிற்துறையில் வலுவான தலைமைத்துவ பெஞ்சில் இருப்பதாக நம்புகின்றனர்; எனவே, டாடா குழுமத்தின் தலைவராக பதவி உயர்வு பெற்ற சந்திரசேகரனிடம் இருந்து கோபிநாதன் ஆட்சியை கைப்பற்றியது போல் இந்த மாற்றம் சீராக இருக்கும்.

“எவ்வாறாயினும், இது TCS இல் உள்ள ஒரு போக்கின் தொடர்ச்சியாகும் என்று நாங்கள் கருதுகிறோம், இதில் தடியடி ஒரு வீரரிடமிருந்து மற்றொருவருக்கு அனுப்பப்படும். TCS இன் 55 ஆண்டுகால வரலாற்றில், கிருதிவாசன் அதன் ஐந்தாவது தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக மட்டுமே இருப்பார்—அதன் நிர்வாகத்தின் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் தரத்திற்கு ஒரு சான்றாகும். இந்த நிர்வாக மாற்றத்திலிருந்து எந்த இடையூறும் ஏற்படுவதை நாங்கள் காண்கிறோம். பங்கு விலையில் ஏற்படும் எந்தக் குறையும், மதிப்பீட்டின் விலை அதிகமாக இருக்காது என்பதால், ரிஸ்க் ரிவார்டு சுயவிவரத்தை கவர்ச்சிகரமானதாக மாற்றும் வாய்ப்பாகப் பயன்படுத்தப்பட வேண்டும்,” என ஐடி பங்குகளில் ரூ.4,100 இலக்கு விலையில் ‘வாங்கு’ என்ற நிலையைப் பராமரிக்கும் போது அவர்கள் சேர்த்தனர்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link