அருணாச்சல வனப் பகுதியில் புலியின் பார்வை சட்டவிரோத மரக் கிடங்குகளைக் கண்டறிய உதவுகிறது

இந்த நடவடிக்கையின் போது, ​​எட்டு பேர் கைது செய்யப்பட்டனர். (பிரதிநிதித்துவம்)

இட்டாநகர்:

அருணாச்சல பிரதேசத்தில் நம்தாபா தேசிய பூங்கா மற்றும் புலிகள் சரணாலயத்திற்கு வெளியே உள்ள மனித குடியிருப்புக்கு அருகில் புலி இருப்பது, பூங்காவின் மையப் பகுதியில் சட்டவிரோத மரக் கிடங்குகளைக் கண்டறிய வழிவகுத்தது என்று மூத்த மாவட்ட அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி மாதம் டெபன் வன ஆய்வு பங்களா அருகே ராயல் பெங்கால் புலி கேமராவில் சிக்கியது. எட்டு வருட இடைவெளிக்குப் பிறகு நம்தாபாவில் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இரண்டாவது புலி இதுவாகும்.

2015-க்குப் பிறகு மையப் பகுதியில் புலி ஏன் வெளியேறியது என்பதைக் கண்டறிய, நிர்வாகம் மற்றும் வனத்துறையின் கூட்டுக் குழு நடத்திய ஆய்வின் போது, ​​தேசிய பூங்காவிற்குள் பெரிய அளவிலான மரக்கடத்தல் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

மியான்மரின் சர்வதேச எல்லைக்கு அருகில் உள்ள சாங்லாங் மாவட்டத்தில் உள்ள நம்தாபா தேசிய பூங்கா, 1,985 சதுர கிமீ பரப்பளவைக் கொண்டுள்ளது, இதில் 1,808 சதுர கிமீ மையப் பகுதியும் 177 சதுர கிமீ தாங்கல் மண்டலமும் அடங்கும்.

மார்ச் 14 அன்று, சங்லாங் துணை ஆணையர் சன்னி கே சிங் தலைமையிலான குழு, பூங்காவின் மையப் பகுதியில் பல சட்டவிரோத மரக் கிடங்குகளைக் கண்டறிந்தது.

மரக் கடத்தல்காரர்கள் பூங்காவின் மையப் பகுதியிலும் அதைச் சுற்றியும் 20 கிலோமீட்டர் நீளமுள்ள குட்சா சாலையையும் செதுக்கியிருக்கிறார்கள் என்று சிங் கூறினார்.

சிறிய ட்ரக்குகளுக்கு மட்டுமே ஏற்றதாக இருக்கும் வாகனச் சாலையில், 1-2 கிமீ பூங்காவின் உள்ளே விழுகிறது, மீதமுள்ள நீளம் அதன் தாங்கல் மண்டலத்தில் உள்ளது.

சாங்லாங் மாவட்டத்தில் மரம் சார்ந்த தொழில்கள் சட்டப்பூர்வமாக இயங்குவதாக DC கூறியது. மரங்களை வெட்டுவதற்கு ஒரு ஒதுக்கீட்டை நிர்ணயித்து வனத்துறை அனுமதி வழங்குகிறது, மேலும் ஆலைகள் வெனீர் மற்றும் பிளைவுட் தயாரித்து மாவட்டத்திலிருந்து ஏற்றுமதி செய்கின்றன, சிங் கூறினார்.

“மரப்பணியில் ஈடுபடுபவர்கள் நிர்ணயிக்கப்பட்ட ஒதுக்கீட்டைத் தாண்டி அதிக மரங்களை வெட்டுவதுதான் பிரச்சனை. அவர்கள் தேசியப் பூங்காவில் மையப் பகுதி வரை சாலையைக் கூட அமைத்தனர், மேலும் நவம்பர் முதல் பூங்காவிற்குள் சட்டவிரோதமாக மரங்கள் வெட்டி மரங்களை வெட்டினர். கடந்த ஆண்டு.

“இது ஒரு கடினமான நடவடிக்கையாகும், மேலும் கடத்தல்காரர்கள் எங்கள் வழியை மரக்கட்டைகளால் தடுப்பதன் மூலம் அதை மேலும் கடினமாக்கினர். இருப்பினும், எங்கள் குழு உறுப்பினர்கள் நிகரற்ற வலிமையைக் காட்டி, பாதையை அகற்றினர்” என்று சிங் சனிக்கிழமை PTI இடம் கூறினார்.

வனத்துறை அதிகாரிகளின் மூக்கின் கீழ் கடத்தல்காரர்கள் இத்தகைய “பெரிய அளவிலான சட்டவிரோத செயல்களை” எவ்வாறு மேற்கொண்டனர் என்பதைப் புரிந்துகொள்வது கடினம் என்று பெயர் தெரியாத நிலையில் மாவட்ட அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார்.

நம்தாபாவை ஒட்டிய சந்தேகத்திற்கிடமான அனைத்துப் பகுதிகளையும் கடுமையாகக் கண்காணிக்கவும், கடத்தல்காரர்கள் மீது கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்கவும் வனத்துறை அதிகாரிகளுக்கு நிர்வாகம் உத்தரவிட்டது.

இந்த நடவடிக்கையின் போது, ​​எட்டு பேர் கைது செய்யப்பட்டனர்.

ஒரு அகழ்வாராய்ச்சி இயந்திரம், ஒரு பிக்கப் மற்றும் இரண்டு லாரிகள், ஒன்று மரக்கட்டைகளை ஏற்றிச் சென்றது. மற்றொரு அகழ்வாராய்ச்சி மற்றும் இரண்டு டிரக்குகள் காட்டில் கைவிடப்பட்டது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது, திரு சிங் கூறினார். அருணாச்சலப் பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த ஒருவர் மற்றும் அஸ்ஸாமைச் சேர்ந்த இருவர் தப்பிச் சென்றதாகவும், அவர்களுக்கு எதிராக கைது வாரண்ட் பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ளதாகவும் டிசி கூறினார்.

எட்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு டெபான் இன்ஸ்பெக்ஷன் பங்களா அருகே ஜனவரியில் ராயல் பெங்கால் புலி கண்டது வெறும் தற்செயல் நிகழ்வு அல்ல என்று டிசி கூறினார்.

வற்றாத நீரோடையான எம்பென் நல்லாவின் நீர்ப்பிடிப்பில் மரக்கடத்தல் காரணமாக வாழ்விடங்கள் அழிந்ததே இதற்குக் காரணம் என்று அவர் கூறினார்.

காடுகளை அழிப்பதால் எம்பென் நல்லாவின் நீர்பிடிப்பு பகுதி வறண்டு விட்டது. இது நம்தாபாவின் விலங்குகள் மற்றும் மியாவ் உட்பிரிவு குடியிருப்பாளர்களுக்கு நீர் ஆதாரமாக உள்ளது. தண்ணீர் பற்றாக்குறை ஏற்பட்டால், நிச்சயமாக மனித – விலங்கு மோதல்கள் ஏற்படும். ,” சிங் கூறினார்.

பூர்வாங்க மதிப்பீடுகளின்படி, வழியில் பல சட்டவிரோத கிடங்குகளில் 2,000 CFT (கன அடி) மரங்கள் கிடந்தது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.

“தேசியப் பூங்காவின் செழுமையான தாவரங்கள் மற்றும் விலங்கினங்களைப் பாதுகாப்பதில் நிர்வாகம் முழுமையாக உறுதிபூண்டுள்ளது. அதன் புனிதத்தன்மையைப் பாதுகாக்க சட்டத்தின் வரம்பிற்கு உட்பட்டு சாத்தியமான ஒவ்வொரு எல்லைக்கும் நாங்கள் செல்வோம்” என்று சிங் கூறினார்.

பலவிதமான கவர்ச்சியான மலர்கள் மற்றும் விலங்கினங்கள் கொண்ட நம்தாபா தேசிய பூங்காவில் மட்டுமே நான்கு பெரிய பூனைகள் – புலி, சிறுத்தை, பனிச்சிறுத்தை மற்றும் மேகமூட்டப்பட்ட சிறுத்தை – காணப்படுகின்றன.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)Source link