திருத்தியவர்: தாமினி சோலங்கி

கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 18, 2023, 15:49 IST

ஆண்டுக்கு இருமுறை NEET UG நடத்தும் திட்டம் இல்லை என்பதையும் அமைச்சரின் பதில் தெளிவுபடுத்துகிறது (பிரதிநிதி படம்)

ஆண்டுக்கு இருமுறை NEET UG நடத்தும் திட்டம் இல்லை என்பதையும் அமைச்சரின் பதில் தெளிவுபடுத்துகிறது (பிரதிநிதி படம்)

மக்களவையில் கேள்வி ஒன்றுக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் மத்திய சுகாதாரம் மற்றும் குடும்ப நலத்துறை இணை அமைச்சர் பாரதி பிரவின் பவார் இதைப் பகிர்ந்துள்ளார்.

தேசிய தேர்வு முகமை (NTA) மற்றும் தேசிய மருத்துவ ஆணையம் (NMC) இளங்கலை பட்டதாரிகளுக்கான தேசிய தகுதி மற்றும் நுழைவுத் தேர்வை (NEET-UG) ஆண்டுக்கு இருமுறை நடத்தும் திட்டம் எதுவும் இல்லை. மக்களவையில் கேள்வி ஒன்றுக்கு எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் சுகாதாரம் மற்றும் குடும்ப நலத்துறை இணையமைச்சர் பாரதி பிரவின் பவார் இதைப் பகிர்ந்து கொண்டார். எம்பி ரமேஷ் சந்த் பிந்த், நுழைவுத் தேர்வு தொடர்பாக பல கேள்விகளை எழுப்பினார், கூட்டு நுழைவுத் தேர்வு (ஜேஇஇ) மெயின் போன்றே ஆண்டுக்கு இரண்டு முறை நீட் யுஜி தேர்வை நடத்துவது குறித்து அரசாங்கம் பரிசீலிக்கிறதா என்பது உட்பட.

“கடுமையான போட்டியை ஒரே முயற்சியில் முறியடிப்பதில் NEET ஆர்வலர்களை மன அழுத்தம் மற்றும் மனச்சோர்விலிருந்து காப்பாற்ற அல்லது ஒரு பொன்னான ஆண்டை இழப்பதற்கு” வருடத்திற்கு இரண்டு முறை NEET-UG நடத்தப்படுமா என்று பைண்ட் கேட்டார்.

அமைச்சர் தனது பதிலில், தேசிய மருத்துவ ஆணையம் (என்எம்சி) சட்டம், 2019 இன் 14-வது பிரிவின்படி கட்டாயப்படுத்தப்பட்ட நீட் தேர்வு, வருங்கால மாணவர்களின் “பல நுழைவுத் தேர்வுகளில் தோன்றுவதற்கான” சுமையை ஏற்கனவே குறைத்துள்ளது என்றும் அவர் வலியுறுத்தினார். நாடு முழுவதும் மருத்துவப் படிப்புகளில் சேர அனைத்து ஆர்வலர்களுக்கும் நியாயமான மற்றும் சமமான வாய்ப்பை வழங்குகிறது.

“நீட் என்பது ஒரு வரலாற்றுச் சீர்திருத்தமாகும், இது திறமையை ஊக்குவிக்கிறது மற்றும் திறமையான மாணவர்களுக்கு நாட்டின் சிறந்த மருத்துவ நிறுவனங்களில் சேர்க்கை பெறுவதற்கான வாய்ப்பை வழங்குகிறது. இதன் மூலம் மருத்துவ சேர்க்கையில் முறைகேடுகள் தடுக்கப்பட்டுள்ளன [and] அதிக வெளிப்படைத்தன்மை,” என்று எழுத்துப்பூர்வ பதில் கூறுகிறது.

ஆண்டுக்கு இருமுறை NEET UG நடத்தும் திட்டம் இல்லை என்பதையும் அமைச்சரின் பதில் தெளிவுபடுத்துகிறது. “தேசிய மருத்துவ ஆணையம் (என்எம்சி) மற்றும் தேசிய சோதனை முகமை (என்டிஏ) ஆகியவை ஓராண்டில் இரண்டு வாய்ப்புகளை வழங்குவதற்காக நீட் யுஜி தேர்வுகளை நடத்தும் திட்டம் எதுவும் இல்லை என்று தெரிவித்துள்ளன.

ஒரே தேர்வின் மூலம் JEE (மெயின்ஸ்) மற்றும் NEET-UG அல்லது பிற ஒத்த வகையான போட்டித் தேர்வுகளை நடத்துவதற்கான அவர்களின் திட்டங்கள் குறித்து Bind அரசாங்கத்திடம் வினா எழுப்பியது. இது நேரடியாக பதிலில் குறிப்பிடப்படவில்லை.

இருப்பினும், NEET மற்றும் JEE போன்ற நுழைவுத் தேர்வுகளுடன் CUET-UG ஐ இணைக்கும் திட்டத்தை செயல்படுத்துவதற்கு குறைந்தது இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பே அறிவிக்கப்படும் என்று பல்கலைக்கழக மானியத் தலைவர் எம்.ஜெகதேஷ் குமார் கூறியதாக PTI செய்தி நிறுவனம் முன்பு கூறியது. இது எதிர்காலத்தில் அத்தகைய நடவடிக்கை எடுக்கப்படுவதற்கான வாய்ப்பை சுட்டிக்காட்டுகிறது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய கல்விச் செய்திகள் இங்கேSource link