புதுடில்லி: பிரதமர் நரேந்திர மோடி மற்றும் பங்களாதேஷ் மாலை ஷேக் ஹசீனா இந்தியா-வங்காளதேச நட்புறவு பைப்லைனை வீடியோ கான்பரன்சிங் மூலம் சனிக்கிழமை திறந்து வைத்தார்.
கடந்த சில ஆண்டுகளில், பங்களாதேஷ் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் அடைந்துள்ளது. ஒவ்வொரு இந்தியரும் அதைப் பற்றி பெருமிதம் கொள்கிறோம், பங்களாதேஷின் இந்த வளர்ச்சிப் பயணத்திற்கு எங்களால் பங்களிக்க முடிந்ததில் நாங்கள் மகிழ்ச்சியடைகிறோம். பிரதமர் மோடி மெய்நிகர் நிகழ்வில் தனது உரையில் கூறினார்.
“இந்த குழாய் வங்காளதேசத்தின் வளர்ச்சியை மேலும் விரைவுபடுத்தும் என்று நான் நம்புகிறேன், மேலும் இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான தொடர்பை அதிகரிப்பதற்கு இது ஒரு சிறந்த எடுத்துக்காட்டு” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.
இரண்டு பிரதமர்களும் இணைந்தனர் நிலத்தடி குழாய் அமைப்பதற்கான விழா செப்டம்பர் 2018.
புதிதாக திறக்கப்பட்ட குழாய் வங்காளதேசத்தின் எல்லைக்குள் 125 கிமீ மற்றும் இந்தியாவிற்குள் 5 கிமீ வரை நீண்டுள்ளது மற்றும் பின்வரும் காரணங்களால் குறிப்பிடத்தக்கது:

முதல் எல்லை தாண்டிய ஆற்றல் குழாய்

இந்தியா மற்றும் வங்காளதேசம் இடையே டெல்லி பயன்படுத்தும் முதல் எல்லை தாண்டிய எரிசக்தி குழாய் இதுவாகும். டாக்கா மற்றும் பங்களாதேஷ் பெட்ரோலியம் கார்ப்பரேஷன் அதிகாரிகளுக்கு டீசலை ஏற்றுமதி செய்வதற்காக, இந்திய கடன் வரியிலிருந்து (எல்ஓசி) பெறப்பட்ட சுமார் ரூ. 3.46 பில்லியனில் இருந்து பைப்லைன் கட்டப்பட்டுள்ளது.


செலவு மற்றும் திறன்

377 கோடி மதிப்பீட்டில் கட்டப்பட்டுள்ளது. 285 கோடி ரூபாய் செலவில் குழாய்த்திட்டத்தின் வங்காளதேச பகுதி கட்டப்பட்டுள்ளது, இதை இந்திய அரசு மானிய உதவியின் கீழ் ஏற்றுக்கொண்டது.
இந்த குழாய் ஆண்டுக்கு 1 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்கள் (எம்எம்டிபிஏ) டீசலை கொண்டு செல்லும் திறன் கொண்டது, இது முதலில் வடக்கு வங்காளதேசத்தின் ஏழு மாவட்டங்களுக்கு வழங்கப்படும்.

நெருக்கடி நேரத்தில் நம்பிக்கை

பங்களாதேஷ் மின்சாரத்திற்குத் தேவையான எரிபொருளின் பெரும்பகுதியை இறக்குமதி செய்கிறது.
அதிக உலகளாவிய விலைகள் 2022 ஆம் ஆண்டில் பங்களாதேஷ் அதன் இறக்குமதியைக் குறைக்க கட்டாயப்படுத்தியது மின் தேவை அதிகரித்த போதிலும், எரிபொருள் பற்றாக்குறையின் விளைவாக கடந்த ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் ஒவ்வொரு வாரமும் மில்லியன் கணக்கான குடிமக்கள் இருளில் மூழ்கினர்.
· வெப்பநிலை பொதுவாக மார்ச் மாத இறுதியில் இருந்து அதிகரிக்கத் தொடங்கும், மேலும் ஜூன் 2023 வரை நான்கு மாதங்களில் 2.12 மில்லியன் டன் எரிபொருள் எண்ணெய் தேவைப்படும் என BIPPA மதிப்பிடுகிறது.

பொருளாதார பலன்கள்

ஆரம்பத்தில், வங்கதேசம் சுமார் 2.5 லட்சம் டன் டீசலை வாங்கும். அடுத்த ஆண்டுகளில் இது 4 முதல் 5 லட்சம் டன்னாக உயர்த்தப்படும்.
துறைமுக நகரத்தில் இருந்து கொண்டு செல்ல ஒவ்வொரு பீப்பாய் எரிபொருளுக்கும் சுமார் USD 8 செலவாகும். பைப்லைன் ஒரு பீப்பாய்க்கு சுமார் USD 5 வரை செலவைக் குறைக்கும். வேகன்கள் மற்றும் இழுவை படகுகள் மூலம் டீசலை கொண்டு செல்ல பல நாட்கள் எடுக்கும் தற்போதைய சூழ்நிலைக்கு மாறாக இது போக்குவரத்து நேரத்தை ஒரு மணி நேரமாக குறைக்கும்.

குறைந்த செலவில் விரைவான விநியோகம்

பங்களாதேஷில் உள்ள ரங்பூர் மற்றும் ராஜ்ஷாஹியின் கீழ் உள்ள அனைத்து 16 வடக்கு மாவட்டங்களிலும் நிலையான டீசல் விநியோகத்தை வழங்க இந்தியா-வங்காளதேச நட்புக் குழாய் உதவும்.
குறைந்த செலவில் எரிபொருளின் விரைவான விநியோகத்தை இது உறுதி செய்யும். தற்போது, ​​இறக்குமதி செய்யப்பட்ட டீசல் இந்த பகுதிகளுக்கு சட்டோகிராம் மற்றும் மோங்லா துறைமுகங்களில் இருந்து வேகன்கள் மற்றும் டிராலர்கள் மூலம் வழங்கப்படுகிறது.

Source link