ஓசோன் படலத்தை காப்பாற்ற உதவிய விஞ்ஞானி மரியோ மோலினாவின் 80வது பிறந்தநாளை கூகுள் டூடுல் கொண்டாடுகிறது.

மரியோ மோலினா மார்ச் 19, 1943 இல் மெக்சிகோ நகரில் பிறந்தார்

புகழ்பெற்ற மெக்சிகன் வேதியியலாளர் டாக்டர் மரியோ மோலினாவின் 80வது பிறந்தநாளை ஞாயிற்றுக்கிழமை கூகுள் வண்ணமயமான டூடுலுடன் கொண்டாடியது. 1995 ஆம் ஆண்டு வேதியியலுக்கான நோபல் பரிசைப் பெற்ற திரு மோலினா, கிரகத்தின் ஓசோன் படலத்தைக் காப்பாற்ற ஒன்றிணைவதற்கு அரசாங்கங்களை வெற்றிகரமாக நம்பவைத்த பெருமைக்குரியவர். மனிதர்கள், தாவரங்கள் மற்றும் வனவிலங்குகளை தீங்கு விளைவிக்கும் புற ஊதா ஒளியில் இருந்து பாதுகாப்பதற்கு இன்றியமையாத பூமியின் ஓசோன் கவசத்தை இரசாயனங்கள் எவ்வாறு குறைக்கின்றன என்பதை அம்பலப்படுத்திய ஆராய்ச்சியாளர்களில் இவரும் ஒருவர்.

மரியோ மோலினா மார்ச் 19, 1943 இல் மெக்சிகோ நகரில் பிறந்தார். சிறுவயதில் அறிவியலின் மீது மிகுந்த ஈடுபாடு கொண்ட அவர் தனது குளியலறையை தற்காலிக ஆய்வகமாக மாற்றினார். அவரது பொம்மை நுண்ணோக்கியில் சிறிய உயிரினங்கள் சறுக்குவதைப் பார்க்கும் மகிழ்ச்சியுடன் எதையும் ஒப்பிட முடியாது, கூகுள் குறிப்பிட்டது.

”உயர்நிலைப் பள்ளியில் சேருவதற்கு முன்பே நான் அறிவியலில் ஈர்க்கப்பட்டேன். பழமையான பொம்மை நுண்ணோக்கி மூலம் நான் முதன்முதலில் பரமேசியா மற்றும் அமீபாவைப் பார்த்தபோது எனது உற்சாகத்தை நான் இன்னும் நினைவில் வைத்திருக்கிறேன், ”என்று டாக்டர் மோலினா ஒரு சுயசரிதையில் எழுதினார். நோபல் தளம்.

பின்னர் அவர் மெக்சிகோவின் தேசிய தன்னாட்சி பல்கலைக்கழகத்தில் இரசாயன பொறியியலில் இளங்கலைப் பட்டமும், ஜெர்மனியில் உள்ள ஃப்ரீபர்க் பல்கலைக்கழகத்தில் மேம்பட்ட பட்டமும் பெற்றார். படிப்பை முடித்த பிறகு, கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகம், பெர்க்லி மற்றும் பின்னர் மாசசூசெட்ஸ் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜி ஆகியவற்றில் முதுகலை ஆராய்ச்சி நடத்த அமெரிக்கா சென்றார்.

1970 களின் முற்பகுதியில், டாக்டர் மோலினா செயற்கை இரசாயனங்கள் பூமியின் வளிமண்டலத்தில் எவ்வாறு தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன என்பதை ஆராயத் தொடங்கினார். குளோரோபுளோரோகார்பன்கள் ஓசோனை உடைத்து புற ஊதா கதிர்வீச்சு பூமியின் மேற்பரப்பை அடைவதை முதலில் கண்டறிந்தவர்களில் இவரும் ஒருவர்.

அவரும் அவரது சக ஆராய்ச்சியாளர்களும் தங்கள் கண்டுபிடிப்புகளை நேச்சர் இதழில் வெளியிட்டனர், இது அவர்களுக்கு 1995 இல் வேதியியலுக்கான நோபல் பரிசை வென்றது. இந்த அற்புதமான ஆராய்ச்சி மாண்ட்ரீல் நெறிமுறையின் அடித்தளமாக மாறியது, இது ஒரு சர்வதேச ஒப்பந்தமாகும். இரசாயனங்கள்.

2013 ஆம் ஆண்டில், ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமாவும் டாக்டர் மோலினாவுக்கு அமெரிக்காவின் மிக உயர்ந்த குடிமகன் கௌரவமான ஜனாதிபதி பதக்கத்தை வழங்கினார்.

டாக்டர் மோலினா தனது 77வது வயதில் அக்டோபர் 7, 2020 அன்று மாரடைப்பால் காலமானார். மெக்சிகோவில் உள்ள ஒரு முன்னணி ஆராய்ச்சி நிறுவனமான மரியோ மோலினா மையம், மிகவும் நிலையான உலகை உருவாக்குவதற்கான தனது பணியை மேற்கொண்டு வருகிறது.Source link