கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 20, 2023, 16:31 IST

PSBகளின் மூலதனப் போதுமான அளவு மார்ச் 2015 இல் 11.5 சதவீதத்திலிருந்து 2022 டிசம்பரில் 14.5 சதவீதமாக கணிசமாக மேம்பட்டது. (பிரதிநிதி படம்)

PSBகளின் மூலதனப் போதுமான அளவு மார்ச் 2015 இல் 11.5 சதவீதத்திலிருந்து 2022 டிசம்பரில் 14.5 சதவீதமாக கணிசமாக மேம்பட்டது. (பிரதிநிதி படம்)

2021-22ல் மொத்த லாபம் ரூ.66,543 கோடியுடன் அனைத்து PSBகளும் லாபத்தில் உள்ளன, மேலும் நடப்பு நிதியாண்டின் முதல் 9 மாதங்களில் அது ரூ.70,167 கோடியாக அதிகரித்துள்ளது.

பொதுத்துறை வங்கிகளின் சொத்துத் தரம் கணிசமாக மேம்பட்டதைத் தொடர்ந்து அரசாங்கம் பல்வேறு சீர்திருத்தங்களை மேற்கொண்டுள்ளது, மொத்த NPA விகிதம் மார்ச் 2018 இல் உச்சமாக இருந்த 14.6 சதவீதத்திலிருந்து 2022 டிசம்பரில் 5.53 சதவீதமாகக் குறைந்துள்ளது என்று நாடாளுமன்றத்தில் திங்கள்கிழமை தெரிவிக்கப்பட்டது.

2021-22ல் மொத்த லாபம் ரூ.66,543 கோடியுடன் அனைத்து பொதுத்துறை வங்கிகளும் லாபத்தில் உள்ளன என்றும், நடப்பு நிதியாண்டின் முதல் ஒன்பது மாதங்களில் ரூ.70,167 கோடியாக உயர்ந்துள்ளதாகவும் நிதித்துறை இணையமைச்சர் பகவத் கே காரத் மக்களவையில் எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் தெரிவித்துள்ளார். .

அதே நேரத்தில், 2022 டிசம்பரில் PSB களின் வழங்கல் கவரேஜ் விகிதம் 46 சதவீதத்திலிருந்து 89.9 சதவீதமாக உயர்ந்துள்ளதன் மூலம் பின்னடைவு அதிகரித்துள்ளது, PSBகளின் மூலதனப் போதுமான அளவு மார்ச் 2015 இல் 11.5 சதவீதத்திலிருந்து 14.5 சதவீதமாக கணிசமாக மேம்பட்டுள்ளது என்றார். டிசம்பர் 2022.

PSBகளின் மொத்த சந்தை மூலதனம் (ஜனவரி 2019 இல் தனியார் துறை வங்கியாக வகைப்படுத்தப்பட்ட ஐடிபிஐ வங்கியைத் தவிர்த்து) மார்ச் 2018 இல் ரூ.4.52 லட்சம் கோடியிலிருந்து 2022 டிசம்பரில் ரூ.10.63 லட்சம் கோடியாக அதிகரித்தது.

முன்னதாக ரிசர்வ் வங்கியால் ப்ரம்ப்ட் கரெக்டிவ் ஆக்ஷன் (பிசிஏ) கட்டமைப்பின் கீழ் வைக்கப்பட்ட வங்கிகள் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம் அடைந்துள்ளதாகவும் கராட் கூறினார்.

PSB-களின் நிதி ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்த எடுக்கப்பட்ட பல்வேறு நடவடிக்கைகள் பற்றிப் பேசிய கராட், NPA களை வெளிப்படையாக அங்கீகரிப்பது, தீர்மானம் மற்றும் மீட்பு, PSB களை மறுமூலதனமாக்குதல் மற்றும் நிதிச் சூழல் அமைப்பில் சீர்திருத்தங்கள் போன்ற விரிவான 4R உத்தியை அரசாங்கம் செயல்படுத்தியுள்ளது என்றார்.

கடந்த எட்டு ஆண்டுகளில் அரசாங்கத்தால் மேற்கொள்ளப்பட்ட முக்கிய வங்கிச் சீர்திருத்தங்கள் கடன் ஒழுக்கம், பொறுப்பான கடன் வழங்குதல் மற்றும் மேம்பட்ட நிர்வாகம், தொழில்நுட்பத்தை ஏற்றுக்கொள்வது, வங்கிகளின் ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் வங்கியாளர்களின் பொதுவான நம்பிக்கையைப் பேணுதல் ஆகியவற்றைக் குறிக்கின்றன, என்றார்.

மற்றொரு கேள்விக்கு பதிலளித்த கராட், சாலைப் போக்குவரத்து மற்றும் நெடுஞ்சாலைகள் அமைச்சகம் (MoRTH) வழங்கிய தகவலின்படி, மொத்த மதிப்பிடப்பட்ட வாகனங்கள் 30.48 கோடி (மத்தியப் பிரதேசம், ஆந்திரப் பிரதேசம் மற்றும் லட்சத்தீவுகளின் தரவுகளைத் தவிர்த்து), அதில் 16.54 கோடி வாகனங்கள் காப்பீடு செய்யப்படவில்லை.

மற்றொரு கேள்விக்கு பதிலளித்த கராட், 2016 முதல் அரசாங்கம் பொதுத்துறை நிறுவனங்கள் (பிஎஸ்இ) மற்றும்/அல்லது துணை நிறுவனங்கள்/ யூனிட்கள்/ பிஎஸ்இக்கள்/வங்கிகளின் கூட்டு முயற்சிகளில் 36 பங்குகளை மூலோபாய முறையில் முதலீடு செய்வதற்கு ‘கொள்கை ரீதியில்’ ஒப்புதல் அளித்துள்ளது என்றார்.

36 வழக்குகளில், 33 வழக்குகள் முதலீடு மற்றும் பொதுச் சொத்து மேலாண்மைத் துறையால் (டிஐபிஏஎம்) கையாளப்படுகின்றன, மேலும் 3 வழக்குகள் அந்தந்த நிர்வாக அமைச்சகம் / துறையால் கையாளப்படுகின்றன, என்றார்.

“DIPAM ஆல் கையாளப்பட்ட 33 வழக்குகளில், மூலோபாய முதலீட்டு பரிவர்த்தனைகள் 10 வழக்குகளில் முடிக்கப்பட்டுள்ளன; 5 PSEகள் மூடப்படுவதற்கான பரிசீலனையில் உள்ளன; 1 வழக்கு வழக்கு காரணமாக நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ளது, 1 வழக்கு என்சிஎல்டியில் கார்ப்பரேட் இன்சல்வென்சி ரெசல்யூஷன் பிராசஸின் (சிஐஆர்பி) கீழ் உள்ளது, மேலும் 2 பரிவர்த்தனைகள் சாத்தியக்கூறுக்காக பரிசீலனையில் உள்ளன,” என்று அவர் கூறினார், மீதமுள்ள 14 பரிவர்த்தனைகள் பல்வேறு கட்டங்களில் உள்ளன.

மற்ற PSE களில், அரசாங்கம் தொடர்ந்து கட்டுப்பாட்டை வைத்திருக்கும் போது, ​​சிறுபான்மை பங்கு விற்பனை மூலம் பங்குகளை திரும்பப் பெறுதல், ஆரம்ப பொது சலுகை (IPO), விற்பனைக்கான சலுகை (OFS), பங்குகளை திரும்பப் பெறுதல் போன்ற பல்வேறு SEBI-அங்கீகரிக்கப்பட்ட முறைகள் மூலம் மேற்கொள்ளப்படுகிறது. நிலவும் சந்தை நிலவரங்கள் மற்றும் முதலீட்டாளர் ஆர்வத்தின் அடிப்படையில் நேரம், என்றார்.

PSE களின் நவீனமயமாக்கல் மற்றும் திறன் விரிவாக்கம் பல்வேறு அமைச்சகங்களின் நிர்வாகக் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் PSE களின் அந்தந்த வாரியங்களால் மேற்கொள்ளப்படுகிறது, அவர் மேலும் கூறினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link