நடிகருக்கு மின்னஞ்சல் அனுப்பியதையடுத்து, குண்டர்கள் லாரன்ஸ் பிஷ்னோய் மற்றும் கோல்டி ப்ரார் மற்றும் மற்றொரு நபர் மீது மும்பை காவல்துறை எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்துள்ளது. சல்மான் கான் நகரில் உள்ள அவரது அலுவலகத்தில் பெற்றுக்கொண்டதாக அதிகாரி ஒருவர் தெரிவித்தார். இந்தியில் எழுதப்பட்ட மின்னஞ்சலை அனுப்பியவர், “கோல்டி பாய் (கோல்டி ப்ரார்) இந்த விஷயத்தை முடிக்க சல்மான் கானுடன் நேருக்கு நேர் பேச விரும்பினார்”, மேலும், “அக்லி பார், ஜட்கா தேக்னே கோ மிலேகா அதிர்ச்சியான ஒன்றைப் பாருங்கள்)”.

பிஷ்னோய் மற்றும் ப்ரார் தவிர, சனிக்கிழமை பதிவு செய்யப்பட்ட முதல் தகவல் அறிக்கையில், ஒரு ரோஹித்தின் பெயர் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது என்று அந்த அதிகாரி ஞாயிற்றுக்கிழமை தெரிவித்தார்.

பஞ்சாபி பாடகர் சித்து மூஸ்வாலா கொலை வழக்கில் தற்போது பதிண்டா சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ள பிஷ்னோய் மற்றும் கோல்டி ப்ரார் ஆகியோர் குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளனர்.

பிரசாந்த் குஞ்சல்கர் என்பவர் பாந்த்ரா காவல்துறையில் புகார் அளித்துள்ளார், அவர் கானின் பாந்த்ராவை தளமாகக் கொண்ட இல்லத்திற்கு அடிக்கடி சென்று கலைஞர் மேலாண்மை நிறுவனத்தை நடத்தி வருகிறார். சனிக்கிழமை மதியம் கேலக்ஸி அபார்ட்மெண்டில் உள்ள கானின் அலுவலகத்தில் குஞ்சல்கர் இருந்தபோது, ​​“ரோஹித் கர்க்” என்ற ஐடியிலிருந்து ஒரு மின்னஞ்சல் வந்ததை அவர் கவனித்தார், அந்த அதிகாரி FIRஐ மேற்கோள் காட்டி கூறினார்.

லாரன்ஸ் பிஷ்னோய் சமீபத்தில் செய்தி சேனலுக்கு அளித்த பேட்டியை சல்மான் கான் பார்த்திருக்க வேண்டும் என்றும், இல்லையென்றால் பார்க்க வேண்டும் என்றும் அந்த மின்னஞ்சலில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. குஞ்சல்கரை உரையாற்றுகையில், கான் இந்த விஷயத்தை முடிக்க விரும்பினால், கோல்டி பாயுடன் நேருக்கு நேர் பேச வேண்டும், “இன்னும் நேரம் இருக்கிறது, ஆனால் அக்லி பார், ஜட்கா தேக்னே கோ மிலேகா” என்று கூறினார்.

பிஷ்னோய் உடனான ஒரு நேர்காணலை சமீபத்தில் ஒரு தனியார் செய்தி சேனல் ஒளிபரப்பியது, அங்கு அவர் கான் மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும் அல்லது ‘விளைவுகளை எதிர்கொள்ள வேண்டும்’ என்று கேட்டுக் கொண்டார். லாரன்ஸ் நடிகரை மிரட்டினார், ‘விரைவில் அல்லது பின்னர் தனது ஈகோவை உடைத்துவிடுவேன்’ என்று எச்சரித்தார்.

“விரைவில் அல்லது பின்னர் அவரது ஈகோ உடைந்துவிடும். அவர் எங்கள் குலதெய்வ கோவிலுக்கு வந்து மன்னிப்பு கேட்க வேண்டும். நம் சமூகம் மன்னித்தால், நான் எதுவும் சொல்ல மாட்டேன்,” என்று அவர் கூறினார் ஏபிபி செய்திகள்.

கடந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம், மும்பை காவல்துறை சல்மான் மற்றும் அவரது தந்தை பாடலாசிரியர் சலீம் கானுக்கு “அச்சுறுத்தல் கடிதம்” அனுப்பியதாக தெரியாத நபர் மீது எஃப்ஐஆர் பதிவு செய்தது. இதைப் பற்றி இங்கே மேலும் படிக்கவும்

ஆனால் சல்மான் கான் மீது லாரன்ஸ் பிஷ்னோயின் கோபத்திற்கு என்ன காரணம்?

பிஷ்னோய் ஒருமுறை கொலை செய்வதாக சபதம் செய்தார் பாலிவுட் நடிகர் சல்மான் கான் ஒரு அறிக்கையின்படி டைம்ஸ் ஆஃப் இந்தியா. அறிக்கைகளின்படி, 1998 பிளாக்பக் வழக்கு தொடர்பாக சல்மானைக் கொன்றுவிடுவதாக மிரட்டிய பின்னர் பிஷ்னோயிஸின் உதவியாளர் ஒருவர் 2018 இல் கைது செய்யப்பட்டார். பிஷ்னாய்கள் கரும்புலியை வணங்குகிறார்கள் மற்றும் அவற்றை புனித விலங்குகளாக கருதுகின்றனர்.

இதையடுத்து மும்பையில் சல்மானின் பாதுகாப்பு பலப்படுத்தப்பட்டது.

பிஷ்னோய் தற்போது தலைநகர் திகார் சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார்.

பிளாக்பக் வழக்கு

1998 பிளாக்பக் வேட்டையாடப்பட்ட வழக்கில் ராஜஸ்தான் உயர் நீதிமன்றம் 2022 இல் இடமாற்ற மனுவை வழங்கியது.

ஹம் சாத் சாத் ஹெய்ன் படத்திற்காக ராஜஸ்தானின் கன்கனியில் இரண்டு கரும்புலிகளை வேட்டையாடி கொன்றதாக சல்மான் கான் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது. இந்திய வனவிலங்கு (பாதுகாப்பு) சட்டம், 1972 இன் பிரிவு 9/51 பாலிவுட் நடிகர் மீது குற்றம் சாட்ட பயன்படுத்தப்பட்டது. பிளாக்பக் வேட்டையில் காலாவதியான உரிமத்துடன் துப்பாக்கிகளை பராமரித்து பயன்படுத்தியதாக ஆயுதச் சட்டத்தின் 3/25 மற்றும் 3/27 பிரிவுகளின் கீழ் சல்மான் மீது குற்றச்சாட்டு பதிவு செய்யப்பட்டது. இந்தியா டுடே என்கிறார்.

இந்த வழக்கில் சல்மான் கானுக்கு 2018 ஆம் ஆண்டு ஐந்து ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. பின்னர் அவருக்கு ஜாமீன் வழங்கப்பட்டது.

தற்செயலாக, அவரது ஹம் சாத் சாத் ஹைன் இணை நடிகர்களான சைஃப் அலி கான், சோனாலி பிந்த்ரே, நீலம் மற்றும் தபு ஆகியோர் மீதும் வனவிலங்கு (பாதுகாப்பு) சட்டம் பிரிவு 51 மற்றும் இந்திய குற்றவியல் சட்டம் (சட்டவிரோத கூட்டம்) பிரிவு 149 ஆகியவற்றின் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. எனினும் பின்னர் அவர்கள் விடுவிக்கப்பட்டனர்.

பிஷ்னாய்ஸ் மற்றும் பிளாக்பக்ஸ்

பிஷ்னோயிகள் இயற்கை மற்றும் வனவிலங்கு பாதுகாப்பு மீதான பக்திக்காக நன்கு அறியப்பட்டவர்கள் தி இந்தியா டைம்ஸ்.

ஜோத்பூர் பிஷ்னோயிகள் கரும்புலி அவர்களின் புனித குரு பகவான் ஜம்பேஷ்வரின் மறு அவதாரம் என்று நம்புகிறார்கள், இது ஜம்பாஜி என்று பிரபலமாக அறியப்படுகிறது. இதன் விளைவாக, ஒரு பிஷ்னோய் காட்டு விலங்குகளை படுகொலை செய்வதையோ அல்லது மரத்தை வெட்டுவதையோ ஒருபோதும் மன்னிக்க மாட்டார். பிஷ்னோயிஸ் சமூகம் 15 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் தங்கள் வேர்களைக் கண்டுபிடிக்க முடியும்.

குரு ஜம்பேஷ்வர், ஒரு போதகர், பிரிவை நிறுவினார். ‘பிஷ்னோய்’ என்ற தலைப்பு பிஷ்னோயிகளின் முக்கிய தெய்வமான விஷ்ணுவிலிருந்து பெறப்பட்டது என்று சிலர் கூறினாலும், மற்றவர்கள் உள்ளூர் ராஜஸ்தானி பேச்சுவழக்கில் இருபது (பிஷ்) ஒன்பது (நோய்) என்று நம்புகிறார்கள். இது ஜம்பேஷ்வரின் 29 கட்டளைகளின் பட்டியலைக் குறிக்கிறது, அனைத்து பிஷ்னாய்களும் பின்பற்ற வேண்டும். வனவிலங்குகளை, குறிப்பாக அழிந்து வரும் கரும்புலிகளைப் பாதுகாப்பதற்காக அவர்கள் பல தியாகங்களைச் செய்வதாக அறியப்படுகிறது. உயிரினத்தைக் காப்பாற்ற தங்கள் உயிரைக் கொடுக்கத் தயாராக இருக்கிறார்கள் என்று அறிக்கை கூறுகிறது.

லாரன்ஸ் பிஷ்னோய் மற்றும் சித்து மூஸ்வாலா கொலை

பஞ்சாபி இசைக்கலைஞர் சித்து மூஸ்வாலா கொலையில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட குற்றவாளி லாரன்ஸ் பிஷ்னோய், உயர் பாதுகாப்பு பதிண்டா சிறைக்குள் இருந்து வதந்தியான தொலைக்காட்சி நேர்காணலுக்கு மத்தியில் இந்த வளர்ச்சி வந்துள்ளது. பஞ்சாப் காவல்துறை இது “அடிப்படையற்றது” என்று கூறியது மற்றும் சிறை அதிகாரிகளின் நற்பெயருக்கு “கழிவுபடுத்த” முயற்சிக்கும் நபர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுப்பதாக அச்சுறுத்தியது.

சித்து மூஸ்வாலாவின் பெற்றோரும், காங்கிரஸும் தற்போதைய சட்டமன்றக் கூட்டத்தொடரின் போது ஆம் ஆத்மி கட்சிக்கு அழுத்தம் கொடுத்து வரும் வேளையில் இந்த நேர்காணல் நடந்ததாகக் கூறப்படுகிறது. இந்தியன் எக்ஸ்பிரஸ். மூஸ்வாலாவின் பெற்றோர் சமீபத்தில் பஞ்சாப் சட்டசபைக்கு வெளியே தங்கள் மகனின் கொலைக்கு நீதி கோரி போராட்டம் நடத்தினர். மார்ச் 19 அன்று, மூஸ்வாலாவின் நினைவு தினத்தை நினைவுகூர ஒரு பெரிய கூட்டம் கூடும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

நாடு முழுவதும் வன்முறைச் செயல்கள் மற்றும் பரபரப்பான குற்றங்களைச் செய்ய பயங்கரவாதக் குழுக்கள் மற்றும் கிரிமினல் சிண்டிகேட்களால் வகுக்கப்பட்ட திட்டம் தொடர்பான வழக்கு தொடர்பாக பிஷ்னோய் கடந்த ஆண்டு பஞ்சாப் சிறையில் அடைக்கப்பட்டார். சித்து மூஸ்வாலா கொலை வழக்கில் கொடுக்கப்பட்ட நிலை அறிக்கையில், பஞ்சாப் காவல்துறை முன்பு சிறைகளில் பிஷ்னோயின் செல்வாக்கை முன்னிலைப்படுத்தியது.

PTI இன் உள்ளீடுகளுடன்

இந்த கதை முதலில் மார்ச் 15, 2023 அன்று வெளியிடப்பட்டது.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய விளக்கமளிப்பவர்கள் இங்கேSource link