தாக்கல் செய்த மனு மீதான விசாரணையை என்சிஎல்ஏடி திங்கள்கிழமை முடித்தது கூகிள்இதில் தொழில்நுட்ப நிறுவனமான போட்டி ஆணையத்தின் உத்தரவை எதிர்த்து ஏ ஆண்ட்ராய்டு மொபைல் சாதனங்கள் தொடர்பான போட்டி எதிர்ப்பு நடைமுறைகளுக்கு 1,337.76 கோடி அபராதம்.

சுந்தர் பிச்சை, கூகுள் இன்க் நிறுவனத்தின் CEO (HT புகைப்படம்)
சுந்தர் பிச்சை, கூகுள் இன்க் நிறுவனத்தின் CEO (HT புகைப்படம்)

தேசிய நிறுவன சட்ட மேல்முறையீட்டு தீர்ப்பாயத்தின் (NCLAT) இரு உறுப்பினர் பெஞ்ச் ஒரு மாதத்திற்கும் மேலாக தினசரி அடிப்படையில் விசாரணையை நடத்தி வந்தது.

தலைவர் நீதிபதி அசோக் பூஷண் மற்றும் உறுப்பினர் அலோக் ஸ்ரீவஸ்தவா ஆகியோர் அடங்கிய என்சிஎல்ஏடி பெஞ்ச், “தரப்புகளுக்கு கேட்டறிந்த ஆலோசகர். விசாரணை முடிந்தது. தீர்ப்பு ரிசர்வ் செய்யப்பட்டது” என்று கூறியது.

கடந்த ஆண்டு அக்டோபர் 20 ஆம் தேதி, இந்திய போட்டி ஆணையம் (சிசிஐ) அறைந்தது அபராதம் கூகுளில் 1,337.76 கோடி ஆண்ட்ராய்டு மொபைல் சாதனங்கள் தொடர்பான போட்டி எதிர்ப்பு நடைமுறைகளுக்கு. பல்வேறு நியாயமற்ற வணிக நடைமுறைகளை நிறுத்தவும் மற்றும் விலகிக்கொள்ளவும் இணைய மேஜருக்கு கட்டுப்பாட்டாளர் உத்தரவிட்டார்.

மேலும் படிக்க: CCI ஆர்டரில் Google தங்கியிருக்க SC மறுக்கிறது 1337 கோடி அபராதம்

இந்த தீர்ப்பு தேசிய நிறுவன சட்ட மேல்முறையீட்டு தீர்ப்பாயத்தில் (NCLAT) சவால் செய்யப்பட்டது, இது CCI இயற்றிய உத்தரவுகளின் மேல் மேல்முறையீட்டு அதிகாரமாகும்.

கூகுள் தனது மனுவில், CCI க்கு எதிராக நடத்தப்பட்ட விசாரணை “கறைபடிந்ததாக” வாதிட்டது, நியாயமான வர்த்தகக் கட்டுப்பாட்டாளர் யாருடைய புகாரின் பேரில் விசாரணையைத் தொடங்கினார்களோ, அந்த இரண்டு தகவலறிந்தவர்களும் தொழில்நுட்ப மேஜரை விசாரித்த அதே அலுவலகத்தில் பணிபுரிகின்றனர் என்று வாதிட்டது.

கூகுளின் வேண்டுகோளின்படி, இந்திய பயனர்கள், ஆப் டெவலப்பர்கள் மற்றும் OEM களின் ஆதாரங்களை புறக்கணிக்கும் போது, ​​CCI “பாரபட்சமற்ற, சமச்சீர் மற்றும் சட்டப்பூர்வமாக சரியான விசாரணையை” நடத்தத் தவறிவிட்டது.

CCI ஆர்டரை சவால் செய்யும் வகையில், கூகுள் கண்டுபிடிப்புகள் இந்தியாவில் போட்டியின் யதார்த்தம், கூகுளின் போட்டிக்கு ஆதரவான வணிக மாதிரி மற்றும் அனைத்து பங்குதாரர்களுக்கும் உருவாக்கப்பட்ட பலன்கள் “பொதுவாக தவறானவை மற்றும் புறக்கணிக்கப்படுகின்றன” என்று கூறியது.

ஐரோப்பிய ஆணையத்தின் முடிவில் இருந்து DG நகல்-பேஸ்ட் செய்யப்பட்டதாக கூகுள் கூறியது, ஐரோப்பாவில் இருந்து இந்தியாவிலோ அல்லது ஆணையத்தின் கோப்பிலோ கூட ஆய்வு செய்யப்படாத ஆதாரங்களை வரிசைப்படுத்தியது.

CCI, விசாரணையின் போது கூகுள் ஒரு டிஜிட்டல் தரவு மேலாதிக்கத்தை உருவாக்கி, “சுதந்திரமான, நியாயமான மற்றும் திறந்த போட்டியுடன்” சந்தைக்கு அழைப்பு விடுத்ததாக குற்றம் சாட்டியுள்ளது.

மேல்முறையீட்டு தீர்ப்பாயத்தின் முன் CCI சார்பில் ஆஜரான கூடுதல் சொலிசிட்டர் ஜெனரல் என்.வெங்கடராமன், அனைத்து வீரர்களுக்கும் அதிக சுதந்திரத்துடன் கூடிய சந்தையானது இணைய மேஜரின் ‘சுவர் தோட்டம்’ அணுகுமுறையை விட இலவச போட்டியின் கொள்கைகளுடன் முழுமையாக ஒத்திசைக்கப்படும் என்றார்.

கூகுள் தனது பணத்தைச் சுழலும் தேடுபொறியை ‘கோட்டை’யாகவும், மற்ற பயன்பாடுகளை ‘அகழி’யின் தற்காப்புப் பாத்திரத்தை வகிக்கவும் பயன்படுத்தியதாக அவர் சமர்ப்பித்தார். இந்த ‘கோட்டை மற்றும் அகழி’ மூலோபாயம் தரவு மேலாதிக்கம் ஆகும், அதாவது ஒரு பெரிய சந்தை வீரர் பெரிதாகவும் பெரிதாகவும் முனைகிறார், அதே நேரத்தில் ஒரு சிறிய நுழைவு பயனர்கள் மற்றும் பயனர் தரவுகளின் முக்கியமான வெகுஜனத்தை அடைய போராடுகிறது.

அவரைப் பொறுத்தவரை, தரவு பிடிப்பு மற்றும் தரவு வரிசைப்படுத்தல் ஆகியவை விளம்பர வருவாயாக சுரண்டப்பட்டு பணமாக்கப்படுகின்றன. தேர்வு என்பது போட்டிச் சட்டத்தின் வழிகாட்டும் கொள்கையாக இருக்கும்போது, ​​கூகுளின் மேலாதிக்கம் தேர்வு மற்றும் போட்டி இரண்டையும் குறைக்கிறது.

வெங்கட்ராமன், CCI ஆல் செய்யப்பட்ட தீர்வுகளை செயல்படுத்துவது, அனைத்து வீரர்களுக்கும் அதிக சுதந்திரத்துடன் கூடிய சந்தையை உருவாக்குவதற்கு நீண்ட தூரம் செல்லும் என்று வலியுறுத்தினார், இது Google இன் ‘சுவர் தோட்டம்’ அணுகுமுறையை விட இலவச போட்டியின் கொள்கைகளுடன் முழுமையாக ஒத்திசைக்கப்படும்.

போட்டிச் சட்டத்தின் பிரிவு 4-ன் கீழ், கட்டாய முன்-நிறுவல், முதன்மையான இடம் மற்றும் முக்கிய பயன்பாடுகளை தொகுத்தல் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில், Google இன் ஆதிக்கத்தின் துஷ்பிரயோகம் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. இத்தகைய நடைமுறைகள் நியாயமற்ற நிபந்தனைகள் மற்றும் கூடுதல் கடமைகளை சுமத்துவதில் விளைகின்றன, என்றார்.Source link