கடைசியாக புதுப்பிக்கப்பட்டது: மார்ச் 20, 2023, 14:36 ​​IST

இன்று சந்தை ஏன் வீழ்ச்சியடைகிறது?

இன்று சந்தை ஏன் வீழ்ச்சியடைகிறது?

மார்ச் 9 அன்று சிலிக்கான் வேலி வங்கி (SVB) நெருக்கடியின் தொடக்கத்திலிருந்து, சென்செக்ஸ் 3,000 புள்ளிகளுக்கு மேல் பலவீனமாகிவிட்டது.

யுபிஎஸ் குழுமம் சில நிவாரணங்களை வழங்கிய வரலாற்று சுவிஸ் ஆதரவு கிரெடிட் சூயிஸை கையகப்படுத்திய போதிலும், சில முதலீட்டாளர்கள் உலகளாவிய வங்கி அமைப்பில் தொற்று அபாயங்களைப் பற்றி கவலைப்படுவதால், திங்களன்று இந்திய பங்குகள் குறைவாக வர்த்தகம் செய்யப்பட்டன. இந்தியாவின் முக்கிய குறியீட்டு எண் சென்செக்ஸ் 1.49 சதவீதம் அல்லது 865 புள்ளிகள் சரிந்து 57124 புள்ளிகளாக இருந்தது நிஃப்டி 1.53 சதவீதம் அல்லது 265 புள்ளிகள் இழந்து 16834 புள்ளிகள்.

மார்ச் 9 அன்று சிலிக்கான் வேலி வங்கி (SVB) நெருக்கடியின் தொடக்கத்திலிருந்து, சென்செக்ஸ் 3,000 புள்ளிகளுக்கு மேல் பலவீனமாகிவிட்டது.

டி-ஸ்ட்ரீட் விற்பனைக்கு பின்னால் உள்ள முக்கிய காரணிகள்

அமெரிக்க வங்கி நெருக்கடி

சிலிக்கான் வேலி வங்கி மற்றும் சிக்னேச்சர் வங்கி ஆகியவற்றின் சமீபத்திய சரிவால் ஏற்பட்ட அதிர்ச்சி அலைகளில் இருந்து வங்கித் துறை தத்தளிக்கிறது, இவை இரண்டும் அவற்றின் பத்திரப் போர்ட்ஃபோலியோக்களில் குறிப்பிடத்தக்க இழப்பை சந்தித்தன. இந்த தோல்விகள் உலகளாவிய நிதி நெருக்கடிக்குப் பின்னர் மிகப்பெரிய வங்கி சரிவைக் குறிக்கின்றன மற்றும் உலகளாவிய சந்தைகளில் ஆழமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளன, இதன் விளைவாக தொடர்ந்து சரிந்து வருகின்றன.

“அமெரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பாவில் வங்கி நெருக்கடியில் இருந்து நிதித் தொற்று ஏற்படும் என்ற அச்சங்கள் அரசாங்கங்கள் மற்றும் மத்திய வங்கிகளின் விரைவான பதிலால் பெருமளவில் அடங்கியுள்ளதாகத் தெரிகிறது. 2008 இல் இருந்ததைப் போல, அமெரிக்காவில் உள்ள ஏற்ற இறக்கக் குறியீடு 25 இல் எந்த பீதியையும் குறிக்கவில்லை. இருப்பினும், முதலீட்டாளர்கள் எச்சரிக்கையாக இருந்து ஸ்திரத்தன்மைக்காக காத்திருக்கலாம். வர்த்தகப் பற்றாக்குறையின் குறைப்பு மற்றும் ப்ரெண்ட் கச்சா எண்ணெய் 73 டாலராக பெரிய சரிவு ஆகியவற்றால் எழும் இந்தியாவின் மேக்ரோக்களின் ஊக்கம் சந்தைக் கண்ணோட்டத்தில் சாதகமானது” என்று ஜியோஜித் ஃபைனான்சியல் சர்வீசஸின் தலைமை முதலீட்டு மூலோபாய நிபுணர் டாக்டர் வி.கே.விஜயகுமார் கூறினார்.

அமெரிக்க சந்தைகள்

SVB ஃபைனான்சியல் குழுமத்தின் திவால் தாக்கல் மற்றும் வங்கிகள் கடந்த வாரத்தில் ஃபெடரல் ரிசர்வ் வங்கியிலிருந்து $165 பில்லியன் கடன் வாங்கியதைக் காட்டும் தரவு வெளியானதைத் தொடர்ந்து வங்கித் துறை ஸ்திரத்தன்மை பற்றிய கவலைகள் மீண்டும் தோன்றியதால் அமெரிக்க பங்குகள் வெள்ளிக்கிழமை குறைந்தன. வேகமாக வளர்ந்து வரும் வங்கி நெருக்கடியைத் தணிக்க உலகளாவிய மத்திய வங்கிகளின் ஒருங்கிணைந்த முயற்சிகள் இருந்தபோதிலும் பெரும்பாலான ஆசிய சந்தைகள் வீழ்ச்சியடைந்தன.

வங்கி பங்குகள்

கிரெடிட் சூயிஸ் குரூப் ஏஜியை யுபிஎஸ் குரூப் ஏஜி கையகப்படுத்தியது மற்றும் முக்கிய உலகளாவிய மத்திய வங்கிகளால் புதிய டாலர் பணப்புழக்க நடவடிக்கைகளை அமல்படுத்திய போதிலும் வங்கிப் பங்குகள் தொடர்ந்து சரிந்தன. முதலீட்டாளர்கள் மற்றும் மூலோபாயவாதிகள் உலகளாவிய நிதிச் சந்தைகள் இன்னும் ஒரு கொந்தளிப்பான நிலையில் இருப்பதாக நம்புகின்றனர், மேலும் சரிவுக்கான சாத்தியக்கூறுகள் உள்ளன.

கச்சா வீழ்ச்சி

கடந்த பத்து அமர்வுகளில், கச்சா எண்ணெய் 18 சதவீதத்திற்கும் அதிகமாக சரிவைக் கண்டுள்ளது. இது உலகளாவிய வங்கி நெருக்கடி குறித்து முதலீட்டாளர்களிடையே அதிகரித்து வரும் கவலைகள் காரணமாகும், இது பண்டங்கள் போன்ற இடர் சொத்துகளில் ஆர்வம் குறைவதற்கு வழிவகுக்கிறது திங்களன்று, அமெரிக்க பெஞ்ச்மார்க் கச்சா எதிர்காலம் ஒரு பீப்பாய்க்கு 2.8 சதவிகிதம் குறைந்து $64.89 ஆக இருந்தது, இது டிசம்பர் 2021 க்குப் பிறகு மிகக் குறைந்த அளவாகும். எம்கே அறிக்கை விலை வீழ்ச்சிக்கு காரணம் மெதுவான பொருளாதாரம், அமெரிக்காவில் லேசான மந்தநிலைக்கான சாத்தியக்கூறு. , மற்றும் தொழில்துறை அலகுகளால் குறைந்த பயன்பாடு. கூடுதலாக, சீனாவில் நுகர்வு வளர்ச்சியில் மிகவும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட கண்ணோட்டமும் இந்த சரிவுக்கு பங்களித்தது.

FED கூட்டம்

அமெரிக்க பெடரல் ரிசர்வின் விகித நிர்ணயக் குழு 21-22 அன்று கூடும் போது, ​​உலகின் மிகப்பெரிய மத்திய வங்கியானது, பொருளாதார நடவடிக்கைகள் மற்றும் பணவீக்கத்தை குளிர்விப்பதற்காக கடந்த ஆண்டில் அதிக வட்டி விகிதங்களை உயர்த்தியதற்காக மத்திய வங்கியைக் குற்றம் சாட்டும் முதலீட்டாளர்களின் அழுத்தத்திற்கு உள்ளாகும். .

ஃபெடரல் 25 அடிப்படை புள்ளி விகித உயர்வை அறிவிக்கும் என்று சந்தை பெரிதும் எதிர்பார்க்கிறது.

மறுப்பு:பொறுப்புத் துறப்பு: இந்த News18.com அறிக்கையில் உள்ள நிபுணர்களின் பார்வைகள் மற்றும் முதலீட்டு உதவிக்குறிப்புகள் அவர்களது சொந்தமே தவிர, இணையதளம் அல்லது அதன் நிர்வாகத்தினுடையது அல்ல. எந்தவொரு முதலீட்டு முடிவுகளை எடுப்பதற்கு முன், பயனர்கள் சான்றளிக்கப்பட்ட நிபுணர்களுடன் சரிபார்க்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய வணிகச் செய்திகள் இங்கேSource link