ஆம் ஆத்மி அரசின் விளக்கத்தைத் தொடர்ந்து தில்லி பட்ஜெட்டுக்கு செவ்வாயன்று மத்திய உள்துறை அமைச்சகம் ஒப்புதல் அளித்தது, இது சட்டசபையில் தாக்கல் செய்ய வழி வகுத்தது, ஆனால் ஆவேசமடைந்த முதல்வர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவால், ஈகோ திருப்திக்காக அதை மத்திய அரசு முடக்கிவிட்டதாகக் குற்றம் சாட்டினார்.

இப்போது புதன் கிழமை தாக்கல் செய்யப்படும் பட்ஜெட் “எந்த மாற்றமும் இன்றி” அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளது என்று கூறிய கெஜ்ரிவால், அதை மத்திய அரசுக்கு அனுப்பும் நடைமுறை குறித்து கேள்வி எழுப்பினார்.

தில்லி பட்ஜெட் செவ்வாயன்று சட்டசபையில் தாக்கல் செய்யப்பட இருந்தது, ஆனால் உள்கட்டமைப்பு மற்றும் விளம்பரங்களுக்கான நிதி ஒதுக்கீடு குறித்து எம்ஹெச்ஏ விளக்கம் கேட்ட பிறகு ஆம் ஆத்மி அரசாங்கத்தால் அதைச் செய்ய முடியவில்லை.

இந்த விவகாரம் ஆம் ஆத்மி அரசுக்கும் மத்திய அரசுக்கும் இடையே புதிய சலசலப்பை ஏற்படுத்திய நிலையில், செவ்வாய்க்கிழமை, கெஜ்ரிவால் உள்துறை அமைச்சகம் கேட்டுக்கொண்ட விளக்கங்களில் மூன்று நாட்களாக அமர்ந்து, பின்னர் “மலிவான விளம்பரம்” பெற்றதற்காக மத்திய அரசைக் குற்றம் சாட்டியது.

ஆனால், பேரவையில் பேசிய கெஜ்ரிவால், மத்திய அரசின் இந்த ஆட்சேபனை மரபுக்கு புறம்பானது என்றும், அரசியல் சாசனத்தின் மீதான தாக்குதல் என்றும் குற்றம்சாட்டினார்.

“டெல்லி அரசாங்கம் வேலை செய்ய விரும்புகிறது, சண்டையிட விரும்பவில்லை. நாங்கள் சண்டையிட்டு சோர்வாக இருக்கிறோம், அது யாருக்கும் சேவை செய்யாது. நாங்கள் பிரதமருடன் இணைந்து பணியாற்ற விரும்புகிறோம், எங்களுக்கு எந்த சண்டையும் வேண்டாம்,” என்று முதல்வர் கூறினார்.

மத்திய அரசு நான்கு கேள்விகளை எழுப்பியுள்ளது என்றார்.

“பட்ஜெட்டில் வேறு எந்த மாற்றமும் இல்லாமல் நாங்கள் அவர்களுக்கு பதிலளித்தோம். இப்போது, ​​அவர்கள் அதற்கு ஒப்புதல் அளித்துள்ளனர், இது அவர்களின் ஈகோ திருப்தி அடைந்தது என்பதை நிரூபிக்கிறது, டெல்லி அரசாங்கம் பணிந்தது” என்று கெஜ்ரிவால் கூறினார்.

2023-24 பட்ஜெட்டில் விளம்பரத்திற்கான அதிக ஒதுக்கீடு மற்றும் உள்கட்டமைப்பிற்கு ஒப்பீட்டளவில் குறைவாக உள்ளது என்ற மையம் மற்றும் எல்.ஜி அலுவலகத்தின் ஆட்சேபனையை எடுத்துக் கொண்ட ஆம் ஆத்மி மேலாளர், “படிக்காத” நபர்கள் மேலிருந்து கீழாக இடுகையிடப்பட்டதாகக் கூறினார்.

“விளம்பர ஒதுக்கீடு உள்கட்டமைப்புக்கு ஒதுக்கப்பட்டதை விட அதிகம் என்று சொன்னார்கள். படிக்காதவர்கள் மேலிருந்து கீழாக அமர்ந்திருக்கிறார்கள். எது அதிகம் – உள்கட்டமைப்புக்கு ரூ.20,000 கோடி அல்லது விளம்பரத்துக்கு ரூ.500 கோடி?’’ என்று சட்டசபையில் முதல்வர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், வரவு செலவுத் திட்டத்திற்கு MHA இன் ஒப்புதல் குறித்து திருப்தி தெரிவித்த அவர், “எப்போதும் இல்லாததை விட தாமதமானது” என்று கூறினார், மேலும் அதில் ஒரு சிக்கலை உருவாக்க வேண்டிய அவசியம் என்ன என்று கேட்டார்.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்கத்தின் அமைச்சரவையின் உதவி மற்றும் ஆலோசனைக்குக் கட்டுப்பட்டதால், லெப்டினன்ட் கவர்னருக்கு “எந்தவொரு ஆட்சேபனையையும் தெரிவிக்கவோ, அவதானிக்கவோ அல்லது கோப்பில் எதையும் எழுதவோ” அதிகாரம் இல்லை என்றும் கெஜ்ரிவால் வலியுறுத்தினார்.

முன்னதாக, கெஜ்ரிவால் பிரதமருக்கு கடிதம் மூலம் வேண்டுகோள் விடுத்தார்.

“கடந்த 75 ஆண்டுகளில் ஒரு மாநிலத்தின் பட்ஜெட் முடக்கப்படுவது இதுவே முதல் முறை. டெல்லிவாசிகள் மீது உங்களுக்கு ஏன் கோபம்? தயவு செய்து டெல்லியின் பட்ஜெட்டை நிறுத்த வேண்டாம். கூப்பிய கைகளுடன், டெல்லிவாசிகள் தங்கள் பட்ஜெட்டை நிறைவேற்றும்படி உங்களை வற்புறுத்துகிறார்கள், ”என்று ஆம் ஆத்மி தேசிய அழைப்பாளர் தனது கடிதத்தில் எழுதினார்.

தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட அரசாங்கம் பட்ஜெட்டை தாக்கல் செய்வதிலிருந்து “தடுக்கப்பட்டதால்” மார்ச் 21 “கறுப்பு நாள்” என்று கட்சி கூறியது.

பகலில், எல்ஜி அலுவலக வட்டாரங்கள், கெஜ்ரிவால், அவரது அமைச்சர்கள் மற்றும் ஆம் ஆத்மி கட்சி “டெல்லி மக்களையும் ஊடகங்களையும் தவறாக வழிநடத்தும் மற்றும் ஆம் ஆத்மி அரசாங்கத்தின் தோல்விகளில் இருந்து அவர்களை திசை திருப்பும் ஒரே நோக்கத்துடன் வேண்டுமென்றே தவறான அறிக்கைகளை வெளியிட்டதாக” குற்றம் சாட்டின.

“ஒரு மாநிலத்தின் பட்ஜெட்டை மத்திய அரசு தடுத்துவிட்டதாக அவர் கூறி வருகிறார். இது அப்பட்டமான பொய். டெல்லி ஒரு யூனியன் பிரதேசம் மற்றும் ஒரு மாநிலம் அல்ல, எனவே இது இந்திய அரசாங்கத்தின் ஒரு பகுதியாகும். மேலும், பட்ஜெட் தடுக்கப்படவில்லை” என்று எல்ஜி அலுவலக வட்டாரம் தெரிவித்துள்ளது.

அதன் பங்கில், “மலிவான விளம்பரத்திற்காக” மற்றும் தனது சொந்த தவறுகளை மறைக்க நகர அரசாங்கத்தின் வரவு செலவுத் திட்டத்தை முதல்வர் உருவாக்குவதாக பாஜக குற்றம் சாட்டியது.

செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பேசிய டெல்லி பாஜக தலைவர் வீரேந்திர சச்தேவா, ஆம் ஆத்மி தலைவர் மத்திய மற்றும் பிரதமர் மீது குற்றச்சாட்டுகளை சுமத்துகிறார். நரேந்திர மோடி நகர நிர்வாகம் எதிர்கொள்ளும் ஊழல் குற்றச்சாட்டுகளில் இருந்து கவனத்தை திசை திருப்ப.

“கெஜ்ரிவால் அரசாங்கம் உள்துறை அமைச்சகம் கோரிய விளக்கங்களில் மூன்று நாட்கள் உட்கார்ந்து, பின்னர் பட்ஜெட்டை நிறுத்தியதற்காக மத்திய அரசைக் குற்றம் சாட்டியது” என்று சச்தேவா கூறினார்.

MHA ஒப்புதல் அளித்த சில மணிநேரங்களுக்குப் பிறகு சபையில் உரையாற்றிய கெஜ்ரிவால், டெல்லி அரசாங்கத்தின் பட்ஜெட்டை மத்திய அரசுக்கு அனுப்பும் நடைமுறை அரசியலமைப்பு மற்றும் ஜனநாயகத்தின் அடிப்படைக் கட்டமைப்புக்கு எதிரானது என்றார்.

இந்த விதி “இரண்டு நிமிடங்கள் கூட” நீதித்துறை ஆய்வுக்கு நிற்காது என்று கூறிய முதல்வர், மையத்தின் ஆட்சேபனை பாரம்பரியத்திலிருந்து விலகியதாக உள்ளது. “இது முதல் முறையாக நடந்தது.” “இது அரசியலமைப்புச் சட்டத்தின் மீதான தாக்குதல். ஒரு மாநில அரசின் பட்ஜெட் தாக்கல் செய்வதை மத்திய அரசு நிறுத்தும் சூழ்நிலையை பி.ஆர்.அம்பேத்கர் கூட நினைத்திருக்க மாட்டார்” என்று கெஜ்ரிவால் கூறினார்.

மத்திய அரசுக்கும், மாநகர அரசுக்கும் இடையே மோதல்கள் இல்லாமல் இருந்திருந்தால் டெல்லி 10 மடங்கு முன்னேற்றம் கண்டிருக்கும் என்று கெஜ்ரிவால் கூறினார்.

பிரதமர் டெல்லியை வெல்ல விரும்பினால், முதலில் நகர மக்களின் இதயங்களை வெல்ல வேண்டும் என்று கெஜ்ரிவால் கூறினார். “இதுவே அவருக்கு என் மந்திரம்.” “நீங்கள் மூத்த சகோதரர் மற்றும் நான் இளைய சகோதரர். நீங்கள் எனக்கு ஆதரவாக இருந்தால் நான் பதிலளிப்பேன். சிறிய சகோதரனின் மனதை நீங்கள் வெல்ல விரும்பினால், அவரை நேசிக்கவும்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், சபை நடவடிக்கைகளைத் தடுத்ததாகக் கூறி, அடுத்த பட்ஜெட் கூட்டத் தொடர் வரை பாஜக சட்டமன்ற உறுப்பினர் விஜேந்தர் குப்தாவை ஓராண்டுக்கு சட்டப்பேரவைத் தலைவர் ராம் நிவாஸ் கோயல் செவ்வாய்க்கிழமை இடைநீக்கம் செய்தார்.

முன்னதாக, பட்ஜெட் விவரங்கள் கசிந்ததாகக் கூறப்படும் சலுகைகளை மீறியதாக குப்தா நோட்டீஸ் கொடுத்திருந்தார்.

இதற்கு சபாநாயகர், “விதிகளின்படி, மூன்று மணி நேரத்திற்கு முன் அறிவிப்பு கொடுக்க வேண்டும். விவாதத்திற்கு எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும் என்றும் சொல்கிறீர்கள். சலசலப்பை உருவாக்கி, சபையின் நேரத்தை வீணடிப்பதே இதன் நோக்கமாகத் தெரிகிறது.” ஒரு அறிக்கையில், குப்தா, “ஆளும் கட்சியின் இந்த அதிகார துஷ்பிரயோகம் முன்னோடியில்லாதது மற்றும் முற்றிலும் நியாயமற்றது” என்று கூறினார்.

குப்தா, “ஜனநாயக விழுமியங்களைப் புறக்கணிக்கும் முதல்வர் அரவிந்த் கெஜ்ரிவாலின் வெறுக்கத்தக்க அரசியலின் முதன்மையான எடுத்துக்காட்டு” என்று முத்திரை குத்தினார்.

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய இந்திய செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link