கோவை: கோவை மாவட்டத்தில் நீண்டகாலமாக நிலுவையில் உள்ள திட்டங்களுக்கு, மாவட்டத்திற்கு போதிய நிதி ஒதுக்கப்படும் என, கோவை மக்கள் எதிர்பார்க்கின்றனர். பட்ஜெட் 2023-24 ஆம் ஆண்டிற்கான திங்கள்கிழமை (மார்ச் 20) வழங்கப்படும்.
முந்தைய பட்ஜெட்டின் போது அறிவிக்கப்பட்ட சில அடிப்படை சாலைகள் என பல திட்டப்பணிகள் பல ஆண்டுகளாக நிலுவையில் உள்ளதாக குடியிருப்புவாசிகள் வேதனை தெரிவித்துள்ளனர்.
மெட்ரோ ரயில் திட்டத்திற்கான பூர்வாங்க பணிகளை தொடங்குவதற்கு அரசு நிதி ஒதுக்க வேண்டும் என குடியிருப்புவாசிகள் கோரிக்கை விடுத்துள்ளனர். மத்திய சிறையை மாற்றவும்; செம்மொழிப் பூங்காவை நிறுவுங்கள்; சிங்காநல்லூர் மற்றும் லாலி சாலையில் மேம்பாலங்கள் கட்ட வேண்டும்; வெஸ்டர்ன் ரிங் ரோடு போடுங்கள்; மேலும் வெள்ளலூர் தளம் கைவிடப்பட்டதால் ஒருங்கிணைந்த பேருந்து நிலையத்தை மாற்று இடத்துக்கு மாற்ற வேண்டும்.
மத்திய சிறையை மாற்றுவதற்கான இடத்தை உயர் அதிகாரிகள் சனிக்கிழமை ஆய்வு செய்த போதிலும், அதற்கான நிதி இன்னும் ஒதுக்கப்படவில்லை.
அதேபோல, கடந்த ஆண்டு பட்ஜெட்டில் அறிவிக்கப்பட்ட ஒன்றிரண்டு திட்டங்களும், சேதுமடையை சுற்றுச்சூழல் சுற்றுலா மையமாக மேம்படுத்துவது போன்று, எந்த முன்னேற்றமும் காணவில்லை.
“பெரிய டிக்கெட் திட்டங்களை மறந்து விடுங்கள், சாலை பழுதுபார்க்கும் பணிகளுக்கு கூட நிதி ஒதுக்கப்படவில்லை,” என்று ஒரு தொழில்துறை அமைப்பின் அலுவலக அதிகாரி ஒருவர் கூறினார், 200 கோடி செலவில் நகரில் உள்ள அனைத்து சேதமடைந்த சாலைகளையும் மறுசீரமைப்பதாக வாக்குறுதி அளித்தார்.
வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட 200 கோடியில் 26 கோடி மட்டுமே ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது. சிங்காநல்லூர் மேம்பாலம் பணி தொடங்குவதற்கான அறிகுறியே இல்லை. உடன் மேற்கொள்ளப்பட்ட திட்டங்கள் மட்டுமே ஸ்மார்ட் சிட்டி நகரில் நிதி ஒதுக்கும் பணி நடந்து வருகிறது,” என்றார்.
கோவை சர்வதேச விமான நிலைய விரிவாக்கப் பணி நிலம் கையகப்படுத்துவதில் ஏற்பட்டுள்ள பிரச்னையால் நிதி ஒதுக்கீடு செய்தும் பல ஆண்டுகளாக இழுபறியில் உள்ள நிலையில், நிதிப் பற்றாக்குறையால் பல பணிகள் தேக்கமடைந்துள்ளன. நிதியில்லாமல், பல சாலை மேம்பாட்டுத் திட்டங்கள் காகிதத்தில் மட்டுமே உள்ளன.
அரசின் கவனமும், நிதியும் தேவைப்படும் திட்டங்களின் துறை வாரியாக பட்டியலை அனுப்பியுள்ளதாக அரசு அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். “நிலுவையில் உள்ள சில திட்டங்களுக்கு பட்ஜெட்டில் நிதி வழங்கப்படும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்,” என்று மூத்த அதிகாரி ஒருவர் கூறினார்.
அடுத்த ஆண்டு லோக்சபா தேர்தல் நடக்கவுள்ள நிலையில், கோவைக்கு நிலுவையில் உள்ள திட்டங்கள் மற்றும் புதிய திட்டங்களுக்கான நிதி ஒதுக்கீடுகளை பட்ஜெட்டில் மாநில அரசு அறிவிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Source link