ரஷ்யாவில், சீனா அமெரிக்க செல்வாக்கிற்கு 'எதிர் எடை' பார்க்கிறது: வெள்ளை மாளிகை

“ஜனாதிபதி Xi இல், ஜனாதிபதி புடின் இங்கே ஒரு சாத்தியமான ஆதரவாளரைப் பார்க்கிறார்” என்று வெள்ளை மாளிகை (கோப்பு) கூறுகிறது

வாஷிங்டன்:

ஜனாதிபதி விளாடிமிர் புடின் மற்றும் ரஷ்யாவில், சீன ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங் கண்டத்திலும் உலகெங்கிலும் உள்ள அமெரிக்க மற்றும் நேட்டோ செல்வாக்கிற்கு “எதிர் எடையை” பார்க்கிறார் என்று வெள்ளை மாளிகை கூறியுள்ளது.

மாஸ்கோவில் சீன அதிபர் ஜிக்கு புடின் சிவப்புக் கம்பள வரவேற்பு அளித்து, இரண்டு நாட்களாக மராத்தான் பேச்சு வார்த்தை நடத்தியபோது, ​​வெள்ளை மாளிகையில் உள்ள மூலோபாய தகவல் தொடர்புகளுக்கான தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சில் ஒருங்கிணைப்பாளர் ஜான் கிர்பியின் அறிக்கை வந்தது. உக்ரைனில் போர்.

“இந்த இரண்டு நாடுகளும் நெருக்கமாக வளர்ந்து வருவதை நீங்கள் பல ஆண்டுகளாகப் பார்த்திருப்பீர்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன். நான் அதை ஒரு கூட்டணி என்று சொல்ல இவ்வளவு தூரம் செல்லமாட்டேன். … (இது) வசதியான திருமணம், ஏனென்றால் அதுதான் என்று நான் நினைக்கிறேன். ஜனாதிபதி புடின் மற்றும் ரஷ்யாவில், ஜனாதிபதி Xi அமெரிக்க செல்வாக்கு மற்றும் நேட்டோ செல்வாக்கிற்கு எதிர் எடையைக் காண்கிறார், நிச்சயமாக கண்டம் மற்றும் உலகெங்கிலும்,” கிர்பி செவ்வாயன்று இங்கு தினசரி செய்தி மாநாட்டில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

“ஜனாதிபதி Xi இல், ஜனாதிபதி புடின் இங்கே ஒரு சாத்தியமான ஆதரவாளரைப் பார்க்கிறார். சர்வதேச அரங்கில் முழு நண்பர்களும் இல்லாத ஒரு மனிதர் இவர். அவர்களால் பெரும்பாலும் ஒரு புறம் அவர்களை எண்ண முடியும். அவருக்கு உண்மையில் ஜனாதிபதி Xi-யின் ஆதரவு தேவை மற்றும் விரும்புகிறார். அவர் என்ன செய்ய முயற்சிக்கிறார், ஏனென்றால் அவர் சரக்குகளை வீசுகிறார்,” என்று அவர் கூறினார்.

சமீபத்திய வாரங்களில், சீனா தன்னை ஒரு சமாதானத் தரகராக நிலைநிறுத்திக் கொண்டது, மோதலுக்கு ஒரு “அரசியல் தீர்வு” பற்றிய தனது நிலைப்பாட்டை வெளியிட்டது.

இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான பகைமையை முடிவுக்குக் கொண்டு வந்து, இராஜதந்திர உறவுகளை மீட்பதற்காக, இராஜதந்திர சதி என்று கருதப்படும், சவுதி-ஈரான் ஒப்பந்தத்தை சீனா கைவிட்ட சில நாட்களுக்குப் பிறகு, ஜியின் மாஸ்கோ பயணம் வந்தது. இந்த ஒப்பந்தம் சீனாவின் உலகளாவிய பரவலை விரிவுபடுத்துவதிலும், குறிப்பாக மத்திய கிழக்கில் அமெரிக்காவின் செல்வாக்கை எதிர்கொள்வதிலும் ஒரு பெரிய சாதனையாக கருதப்பட்டது.

“நீங்கள் சீனாவை எந்த வகையிலும் பாரபட்சமற்றுப் பார்க்க முடியும் என்று நான் நினைக்கவில்லை. இந்தப் படையெடுப்பில் இதை அவர்கள் கண்டிக்கவில்லை. ரஷ்ய எண்ணெய் மற்றும் ரஷ்ய எரிசக்தி வாங்குவதை அவர்கள் நிறுத்தவில்லை,” என்று கிர்பி கூறினார். உக்ரைன் போரில் பாரபட்சமற்ற நிலைப்பாட்டை சீனா கொண்டுள்ளது.

புடின்-சி சந்திப்புகளுக்குப் பிறகு கூட்டறிக்கையைக் குறிப்பிடுகையில், கிர்பி, உக்ரைனில் இரு தரப்பும் இப்போது கூறியது, ஐ.நா சாசனத்தின் நோக்கங்கள் மற்றும் கொள்கைகள் கவனிக்கப்பட வேண்டும் மற்றும் சர்வதேச சட்டத்தை மதிக்க வேண்டும் என்று குறிப்பிட்டார்.

“சரி, நாங்கள் ஒப்புக்கொள்கிறோம். ஐ.நா. சாசனத்தைத் தொடர்ந்து ரஷ்யா உக்ரைனுக்குள் இருக்கும் அனைத்துப் பகுதிகளிலிருந்தும், ஐ.நா.வின் மற்றொரு உறுப்பு நாடான, அது ஆக்கிரமித்துள்ள ஒரு உறுப்பினரின் பகுதியிலிருந்தும் வெளியேற வேண்டும்” என்று அவர் கூறினார்.

“ஐ.நா. சாசனம் உக்ரைன் உட்பட அனைத்து நாடுகளின் இறையாண்மை மற்றும் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டிற்கான மரியாதை கொள்கைகளை உள்ளடக்கியது,” என்று அவர் கூறினார்.

“அவர்கள் மேலும் சொன்னார்கள், பதற்றத்தை அதிகரிப்பதற்கும் விரோதத்தை நீடிப்பதற்கும் பங்களிக்கும் அனைத்து நடவடிக்கைகளையும் நிறுத்துமாறு கட்சிகள் அழைப்பு விடுக்கின்றன. சரி, நாங்கள் ஒப்புக்கொள்கிறோம்,” கிர்பி கூறினார்.

“உக்ரைனில் இருந்து ரஷ்ய துருப்புக்களை வெளியேற்றுவது ஒரு வழி. ஆனால், திரு. புடின் மருத்துவமனைகள் மீது குண்டுவீசுவதை நிறுத்தலாம், பள்ளிகளில் குண்டுவீசுவதை நிறுத்தலாம், பொதுமக்கள் உள்கட்டமைப்பில் ஈரானிய ஆளில்லா விமானங்களை ஏவுவதை நிறுத்தலாம். வலுக்கட்டாயமாக நிறுத்த முடியும். இளம் குழந்தைகளை நாடுகடத்துதல், அவர்களில் ஆயிரக்கணக்கானோர், உக்ரைனுக்குள் மற்ற இடங்களுக்குள்ளும், ரஷ்யாவிற்குள்ளும் வடிகட்டுதல் முகாம்களில் அவர்களை வைக்கின்றனர்,” கிர்பி கூறினார்.

ஒரு நாள் முன்னதாக, ரஷ்யா இப்போது சீனாவின் இளைய பங்காளி என்று கிர்பி கூறினார். “இந்த கட்டத்தில் ரஷ்யாவை சீனாவின் வாடிக்கையாளர் நாடாக நீங்கள் பார்க்கிறீர்களா?” அவரிடம் கேட்கப்பட்டது.

“நான் கூறுவேன் – அந்த குறிப்பிட்ட இருதரப்பு உறவில், அவர்கள் நிச்சயமாக இளைய பங்குதாரர்,” கிர்பி கூறினார்.

மற்றொரு கேள்விக்கு பதிலளித்த கிர்பி, ரஷ்யாவிற்கு ஆபத்தான உதவியை சீனா எடுத்துக்கொண்டதாக அமெரிக்கா நினைக்கவில்லை, ஆனால் அவர்கள் அந்த திசையில் செல்லவில்லை என்றார். “அவர்கள் கொடிய ஆயுதங்களை வழங்குவதை சரிசெய்வதற்கான எந்த அறிகுறியையும் நாங்கள் காணவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், ஜனாதிபதி ஜியின் ரஷ்யாவுக்கான அரசுமுறை பயணம் “நட்பு, ஒத்துழைப்பு மற்றும் அமைதிக்கான பயணம்” என்று புதன்கிழமை சீனா கூறியது. சீன வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் வாங் வென்பின், உக்ரைன் மோதலில் சீனா நடுநிலை வகிக்கிறது என்றும், பெய்ஜிங்கிற்கு “உக்ரைன் விவகாரத்தில் சுயநல நோக்கங்கள் எதுவும் இல்லை, சும்மா நிற்கவில்லை … அல்லது தனக்கு லாபம் கிடைக்கும் வாய்ப்பைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளவில்லை” என்றும் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

“சீனா என்ன செய்தது என்பது ஒரு வார்த்தையில் கொதித்தது, அதாவது அமைதிப் பேச்சுக்களை ஊக்குவிப்பது” என்று வாங் தினசரி மாநாட்டில் ஒரு கேள்விக்கு பதிலளித்தார்.

“ஜனாதிபதி ஜி ஜின்பிங்கின் ரஷ்ய பயணம் நட்பு, ஒத்துழைப்பு மற்றும் அமைதிக்கான பயணமாகும், இது சர்வதேச சமூகத்தில் நேர்மறையான பதிலைத் தூண்டியுள்ளது” என்று வாங் கூறினார்.

“உக்ரேனிய பிரச்சினையின் அரசியல் தீர்வை ஊக்குவிப்பதில் சீனா தொடர்ந்து ஆக்கப்பூர்வமான பங்கை வகிக்கும்” என்று செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார், போர் நிறுத்தம் மற்றும் பேச்சுவார்த்தைகளுக்கு அழைப்பு விடுக்கும் பெய்ஜிங்கால் முன்வைக்கப்பட்ட 12 அம்ச சமாதான முன்மொழிவுக்கான வெளிப்படையான குறிப்பு.

தங்கள் கூட்டறிக்கையில், சீனாவும் ரஷ்யாவும் ஆசியா-பசிபிக் நாடுகளுடன் நேட்டோவின் இராணுவ-பாதுகாப்பு உறவுகளை தொடர்ந்து வலுப்படுத்துவது குறித்து தீவிர கவலையை வெளிப்படுத்தியது, இது பிராந்திய அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மையை குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்துகிறது.

அமெரிக்கா, இந்தியா, ஆஸ்திரேலியா, ஜப்பான் மற்றும் AUKUS ஆகிய நாடுகளை உள்ளடக்கிய குவாட் கூட்டணியை வெளிப்படையாகக் குறிப்பிடும் வகையில், ஆசிய-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் ஒரு மூடிய மற்றும் பிரத்தியேகமான முகாம் கட்டமைப்பை இரு தரப்பினரும் எதிர்ப்பதாகக் கூறியது. , ஆஸ்திரேலியா, இங்கிலாந்து மற்றும் அமெரிக்காவை உள்ளடக்கியது.

அமெரிக்கா பனிப்போர் மனநிலையை கடைபிடிப்பதாகவும், இந்தோ-பசிபிக் வியூகத்தை பின்பற்றுவதாகவும் இரு தரப்பும் குறிப்பிடுகின்றன, இது பிராந்தியத்தில் அமைதி மற்றும் ஸ்திரத்தன்மைக்கு எதிர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது.

பிராந்திய அமைதி, ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் செழுமையைப் பேணுவதற்காக, மூன்றாம் நாடுகளை குறிவைக்காத, ஆசிய-பசிபிக் பிராந்தியத்தில் சமமான, திறந்த மற்றும் உள்ளடக்கிய பாதுகாப்பு அமைப்பை உருவாக்க சீனாவும் ரஷ்யாவும் உறுதிபூண்டுள்ளன.

(தலைப்பைத் தவிர, இந்தக் கதை என்டிடிவி ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது.)Source link