உலக காசநோய் தினம் காசநோய் (காசநோய்) பற்றிய விழிப்புணர்வை உருவாக்கவும், இந்த நோயை முற்றிலுமாக அகற்றவும் ஒவ்வொரு ஆண்டும் மார்ச் 24 அன்று அனுசரிக்கப்படுகிறது. காசநோய் மைக்கோபாக்டீரியம் டியூபர்குளோசிஸ் என்ற பாக்டீரியாவால் ஏற்படுகிறது மற்றும் முக்கியமாக நுரையீரலை பாதிக்கிறது, இருப்பினும் இது உடலின் மற்ற பகுதிகளையும் பாதிக்கலாம். காசநோய் உலகளவில் இறப்புக்கான முதல் 10 காரணங்களில் ஒன்றாகும், மேலும் உலக சுகாதார அமைப்பு (WHO) 2030 க்குள் நோயை அகற்ற ஒரு இலக்கை நிர்ணயித்துள்ளது.
வரலாறு
டாக்டர். ராபர்ட் கோச் 1882 இல் காசநோய், மைக்கோபாக்டீரியம் டியூபர்குலோசிஸை ஏற்படுத்தும் பாக்டீரியாவைக் கண்டறிந்தார். பல நூற்றாண்டுகளாக மரணத்திற்கு முக்கிய காரணங்களில் ஒன்றாக இருந்த நோய்க்கு எதிரான போராட்டத்தில் இது ஒரு குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றம். 1982 இல், காசநோய் மற்றும் நுரையீரல் நோய்க்கு எதிரான சர்வதேச ஒன்றியம் (IUATLD) தொடங்கப்பட்டது. உலக காசநோய் தினம் மார்ச் 24 அன்று, கோச்சின் கண்டுபிடிப்பின் 100 வது ஆண்டு நிறைவை ஒட்டி.
தீம்
முதல் உலக காசநோய் தினம் 1983 இல் கடைப்பிடிக்கப்பட்டது, “காசநோயை தோற்கடிக்கவும்: இப்போதும் எப்போதும்”. அப்போதிருந்து, காசநோய்க்கு எதிரான உலகளாவிய போராட்டத்தின் ஒரு குறிப்பிட்ட அம்சத்தை மையமாகக் கொண்ட ஒரு புதிய தீம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நாள் குறிக்கப்படுகிறது. க்கான தீம் உலக காசநோய் தினம் 2023 “ஆம்! நாம் காசநோயை முடிவுக்கு கொண்டு வரலாம்!” காசநோய் தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கான உயர்மட்டத் தலைமை, அதிகரித்த முதலீடுகள், புதிய WHO பரிந்துரைகளை விரைவாகப் பெறுதல், புதுமைகளை ஏற்றுக்கொள்வது, துரிதமான நடவடிக்கை மற்றும் பல்துறை ஒத்துழைப்பு ஆகியவற்றை ஊக்குவிக்கும் மற்றும் ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
முக்கியத்துவம்
உலக காசநோய் தினம் என்பது நோய்க்கு எதிரான போராட்டத்தில் உலக மக்களை ஒன்றிணைப்பதற்கான ஒரு வாய்ப்பாகும். காசநோய் தடுப்பு மற்றும் சிகிச்சையில் ஏற்பட்டுள்ள முன்னேற்றத்தில் கவனம் செலுத்துவதற்கும், நோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு அதிக நிதி மற்றும் ஆராய்ச்சிக்கு வாதிடுவதற்கும் இந்த நாள் ஒரு வாய்ப்பாகும்.
தடுப்பு
✦ காசநோய் (TB) என்பது மைக்கோபாக்டீரியம் காசநோயால் ஏற்படும் ஒரு தொற்று பாக்டீரியா தொற்று ஆகும். இந்த நோயிலிருந்து விலகி இருக்க ஒருவர் பின்பற்றக்கூடிய சில தடுப்பு நடவடிக்கைகள் இங்கே கொடுக்கப்பட்டுள்ளன.
✦ காசநோய் வரும்போது தடுப்பூசி மிகவும் பயனுள்ள தடுப்பு நடவடிக்கையாகும். காசநோய்க்கான மிகவும் பொதுவாகப் பயன்படுத்தப்படும் தடுப்பூசியானது பேசிலஸ் கால்மெட்-குரின் (BCG) தடுப்பூசி ஆகும்.
✦ காசநோய் என்பது ஒரு தொற்று நோயாகும், இது பாதிக்கப்பட்ட நபர் இருமல், பேசும்போது அல்லது தும்மும்போது காற்றில் பரவுகிறது.
✦ நல்ல சுகாதாரத்தைப் பேணுங்கள் மற்றும் சோப்பு மற்றும் தண்ணீருடன் உங்கள் கைகளை தவறாமல் கழுவவும், குறிப்பாக பொது இடங்களில் இருந்த பிறகு.
✦ ஆரோக்கியமான உணவு மற்றும் வழக்கமான உடற்பயிற்சி உங்கள் நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தை உயர்த்தும், இது தொற்றுநோய்க்கு எதிராக உதவும்.
✦ நீங்கள் எப்போதாவது பாதிக்கப்பட்ட நபருடன் தொடர்பு கொண்டாலோ அல்லது காசநோயின் அறிகுறிகளைக் காண்பினாலோ, நீங்களே பரிசோதனை செய்துகொள்ளுங்கள்.

Source link