ஐநா மனித உரிமைகள் பேரவையில் ஒரு முக்கிய உய்குர் ஆர்வலர் பேசுவதை சீனா வியாழக்கிழமை தடுக்க முயன்றது (ராய்ட்டர்ஸ் புகைப்படம்)

ஐநா மனித உரிமைகள் பேரவையில் ஒரு முக்கிய உய்குர் ஆர்வலர் பேசுவதை சீனா வியாழக்கிழமை தடுக்க முயன்றது (ராய்ட்டர்ஸ் புகைப்படம்)

ஜேர்மனியை தளமாகக் கொண்ட உய்குர் ஆர்வலரும் உலக உய்குர் காங்கிரஸின் தலைவருமான டோல்குன் இசா, உலகெங்கிலும் உள்ள உரிமைகள் கவலைகள் குறித்து ஐ.நா.வின் உயர்மட்ட உரிமைகள் அமைப்பில் நடந்த பொது விவாதத்தின் போது பேசினார்.

வியாழனன்று ஒரு முக்கிய உய்குர் ஆர்வலர் ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையில் பேசுவதைத் தடுக்க சீனா முயற்சித்தது, அவர் பெய்ஜிங்கின் கடுமையான மீறல்கள் பற்றிய குற்றச்சாட்டுகளை அவசரமாக நிவர்த்தி செய்யக் கோரினார்.

ஜேர்மனியை தளமாகக் கொண்ட உய்குர் செயற்பாட்டாளரும் உலக உய்குர் காங்கிரஸின் தலைவருமான டோல்குன் இசா, உலகெங்கிலும் உள்ள உரிமைகள் பற்றிய கவலைகள் குறித்து ஐ.நா.வின் உயர்மட்ட உரிமைகள் அமைப்பில் நடந்த பொது விவாதத்தின் போது பேசினார்.

ஐக்கிய நாடுகளின் முன்னாள் உரிமைகள் தலைவர் Michelle Bachelet உட்பட பல சமீபத்திய அறிக்கைகளை சுட்டிக்காட்டி, சீனாவின் தூர மேற்கு Xinjiang பிராந்தியத்தில் Uyghurs மற்றும் பிற முஸ்லிம் சிறுபான்மையினருக்கு எதிராக மனித குலத்திற்கு எதிரான சாத்தியமான குற்றங்கள் பற்றி எச்சரித்த அவர், குற்றச்சாட்டுகளுக்கு “உடனடி மற்றும் தேவை” என்றார். சபையின் அவசர கவனம்”

ஆனால் அவர் பேசத் தொடங்கியவுடன், அறையில் இருந்த சீனப் பிரதிநிதி மாவோ யிசோங் ஆட்சேபனைக்குக் கோரினார்.

“சபாநாயகரின் தகுதியை சவால் செய்ய எங்களுக்கு காரணம் உள்ளது,” என்று அவர் கூறினார், ஈசா “ஒரு அரசு சாரா அமைப்பின் பிரதிநிதி அல்ல, இன்னும் குறைவான மனித உரிமைகள் பாதுகாவலர்” என்று வலியுறுத்தினார்.

“மாறாக அவர் ஒரு சீன எதிர்ப்பு, பிரிவினைவாதி, வன்முறைக் கூறு” என்று மாவோ கூறினார், ஒரு மொழிபெயர்ப்பாளர் மூலம் சீன மொழியில் பேசினார், “அவரை கவுன்சிலில் பிரிவினைவாத நடவடிக்கைகளில் ஈடுபட அனுமதிப்பது அதன் நோக்கங்கள் மற்றும் கொள்கைகளை கடுமையாக மீறுவதாகும்” என்று எச்சரித்தார். ஐ.நா. சாசனம், அத்துடன் மனித உரிமைகள் பேரவையின் நடைமுறை விதிகள்.”

மாவோவின் ஆட்சேபனைக்குப் பிறகு, அமெரிக்க பிரதிநிதி சாம் பிர்ன்பாம், சபையில் உரையாற்றுவதற்கான உரிமையை ஈசா வலியுறுத்தினார்.

மேலும் செக் குடியரசின் கவுன்சில் தலைவர் வக்லாவ் பாலேக், விவாதத்தின் போது தங்களைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தும் பேச்சாளர்களைத் தேர்ந்தெடுக்க தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் சுதந்திரமாக இருப்பதாக சுட்டிக்காட்டினார், மேலும் அவர் தலையீட்டை முடிக்க அவருக்கு உரிமை உண்டு என்று தீர்ப்பளித்தார்.

சபையின் 47 உறுப்பு நாடுகளும் பல பார்வையாளர் நாடுகளும் தங்கள் நிலைப்பாட்டை வெளிப்படுத்திய பின்னர் வரும் விவாதத்தின் NGO பகுதியின் போது அதன் சுருக்கமான பேச்சு ஸ்லாட்டை எடுக்க குளோபல் ஹியூமன் ரைட்ஸ் டிஃபென்ஸ் என்ற அரசு சாரா அமைப்பினால் ஐசா அழைக்கப்பட்டார்.

“சீன அரசாங்கம் என்னைத் தடுக்க முயல்வது இது முதல் முறை அல்ல,” என்று AFP க்கு இசா பின்னர் கூறினார், “சீனா ஐ.நா உரிமைகள் அமைப்பை கையாள முயற்சிக்கிறது.”

அனைத்தையும் படியுங்கள் சமீபத்திய செய்திகள் இங்கே

(இந்தக் கதை நியூஸ் 18 ஊழியர்களால் திருத்தப்படவில்லை மற்றும் சிண்டிகேட் செய்தி நிறுவன ஊட்டத்தில் இருந்து வெளியிடப்பட்டது)Source link