கோயம்புத்தூர்: கோவை மாநகராட்சி பாதுகாப்பு தொழிலாளர்கள் தொடங்கியது காலவரையற்ற வேலைநிறுத்தம் வியாழக்கிழமை காலை தங்களது பல்வேறு கோரிக்கைகளை முன்வைத்தனர். அவர்களின் கோரிக்கைகளில் உயர்வு உள்ளிட்டவை அடங்கும் ஊதியங்கள் மற்றும் கன்சர்வேன்சி தொழிலாளர்கள் உட்பட ஆயிரக்கணக்கான நிரந்தரத் தொழிலாளர்களின் வேலைகளை நீக்கி நகராட்சி நிர்வாகத் துறையால் வெளியிடப்பட்ட அரசாணை 152ஐ ரத்து செய்ய வேண்டும்.
பிக் பஜார் தெருவில் உள்ள மாநகராட்சி பிரதான கட்டிடம் முன்பு ஏராளமான தொழிலாளர்கள் திரண்டனர். முன்னதாக போலீசார் குவிக்கப்பட்டனர். போக்குவரத்து நெரிசலை தடுக்க, போலீசார், அருகில் உள்ள சாலைகளில் வாகனங்களை திருப்பி அனுப்பினர்.
மேலும் இரு வாசல் முன்பும் போலீசார் குவிக்கப்பட்டனர். மாநகராட்சி ஊழியர்களின் அடையாள விவரங்களை சரிபார்த்த பிறகே அவர்கள் வளாகத்திற்குள் அனுமதித்தனர். மாநகராட்சி அதிகாரிகள் மற்றும் பணியாளர்களில் ஒரு பகுதியினர் மட்டுமே வந்ததால், வளாகம் வெறிச்சோடி காணப்பட்டது.
தொழிலாளர்களின் கோரிக்கைகளை வலியுறுத்தி தொழிலாளர் சங்க பிரதிநிதிகள் பேசினர். தொழிலாளர்களின் கோரிக்கைகளை பரிசீலிக்காமல், குப்பை சேகரிப்பை தனியாருக்கு தாரை வார்க்கும் ஆட்சிக்கு எதிராகவும் அவர்கள் பேசினர். கோரிக்கைகளை வலியுறுத்தி கோஷங்கள் எழுப்பினர்.
2022 அக்டோபரில் வேலைநிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்த பின்னர், நகரக் கழகம் சமீபத்தில் தங்களின் ஊதியத்தை நாளொன்றுக்கு ரூ.648 ஆக உயர்த்தியதாக போராட்டக்காரர்கள் தெரிவித்தனர். ஆனால் உயர்வுக்குப் பிறகு, கையில் ரூ.415 மட்டுமே கிடைக்கிறது. மாவட்ட ஆட்சியர் நிர்ணயித்த ஊதியமாக நாள் ஒன்றுக்கு ரூ.721 ஆக உயர்த்தி வழங்க வேண்டும் என மாநகராட்சி அதிகாரிகளை வலியுறுத்தினர்.
“குப்பைகளை தனியாரிடம் சேகரிப்பதை நிறுத்த வேண்டும். பேரூராட்சி நிர்வாகத் துறை அரசு அரசாணை 152ஐ ரத்து செய்ய வேண்டும்.ஒரு நாள் நிரந்தர வேலை கிடைக்கும் என்ற கனவோடு ஏராளமான தொழிலாளர்கள் 10 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர். இந்த உத்தரவு கனவுகளை சிதைத்தது, ”என்று ஒரு தொழிலாளி கூறினார்.
மற்றொரு தொழிலாளி கூறுகையில், “குப்பை சேகரிப்பு தனியார் மயமாக்கப்பட்டால், தற்போதைய பணியாளர்களுக்கு இடமளிக்க தனியார் நிறுவனத்திற்கு எந்த உத்தரவாதமும் இல்லை. எங்களை வேலைக்கு சேர்த்தாலும் இளையவர்களைத்தான் எடுப்பார்கள். வயதானவர்களுக்கு வேலையில்லாமல் போய்விடும்.

Source link