ஆசிய கோப்பை 2023 பாகிஸ்தானில் நடைபெற வாய்ப்புள்ளது, ஆனால் இந்தியா நடுநிலையான இடத்தில் விளையாடும். ஒரு சுருக்கமான முட்டுக்கட்டைக்குப் பிறகு, இந்திய கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் (பிசிசிஐ) மற்றும் பாகிஸ்தான் கிரிக்கெட் வாரியம் (பிசிபி) ஒரு சமரசத்தை விரைவாகச் செய்து வருகின்றன, இதன் விளைவாக இரு அணிகளும் பாகிஸ்தானுக்கு வெளியே தங்கள் போட்டித் தொடரில் விளையாடலாம். இந்தியா தனது ஆசிய கோப்பை 2023 போட்டிகளை இங்கிலாந்து, ஓமன், இலங்கை அல்லது ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸில் விளையாட வாய்ப்புள்ளது.

“சில நாட்களுக்கு முன்பு வாரியங்களுக்கு இடையே ஒரு கூட்டம் நடத்தப்பட்டது, மேலும் போட்டியை பாகிஸ்தானில் நடத்த அனுமதிக்கப்படும். இந்தியா தங்கள் போட்டிகளை நடுநிலையான இடத்தில் விளையாடும் மற்றும் பாகிஸ்தானுக்கு செல்லாது, இந்தியா அவர்களின் போட்டிகளை விளையாடக்கூடிய இடங்கள். ஓமன், ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், இங்கிலாந்து, இலங்கை மற்றும் பங்களாதேஷ் ஆகிய நாடுகளாக இருக்கலாம். ஆனால் முடிவு பின்னர் முடிவு செய்யப்படும்” என்று ஒரு வட்டாரம் ANI இடம் தெரிவித்துள்ளது.

ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ், ஓமன், இலங்கை மற்றும் ஒருவேளை இங்கிலாந்து ஆகியவை இந்தியாவின் போட்டிகளை நடத்துவதற்கு சாத்தியமான வேட்பாளர்களாக இருந்தாலும், இந்தியா மற்றும் பாகிஸ்தானுக்கு இடையேயான குறைந்தது இரண்டு போட்டிகள் உட்பட, வெளிநாட்டு இடம் இன்னும் தீர்மானிக்கப்படவில்லை. நடுநிலையான இடம் உறுதி செய்யப்படவில்லை ஆனால் UAE, Oman, Sri Lanka மற்றும் இங்கிலாந்து கூட சாத்தியமான போட்டியாளர்களாக உள்ளன. ஆசியக் கோப்பை இறுதிப் போட்டியில் இந்தியா இடம் பிடித்தால், உச்சிமாநாடு நடுநிலையான இடத்தில் நடக்கும்.

ஆறு நாடுகள் பங்கேற்கும் ஆசியக் கோப்பை, இந்த ஆண்டு செப்டம்பர் முதல் பகுதியில் 50 ஓவர் வடிவத்தில் நடைபெறவுள்ளது, இந்தியா மற்றும் பாகிஸ்தானை ஒரு தகுதிச் சுற்றுடன் ஒன்றாக இணைத்துள்ளது. இலங்கை, பங்களாதேஷ் மற்றும் ஆப்கானிஸ்தான் மற்ற குழுவில் அங்கம் வகிக்கின்றன.

13 நாட்கள் நடைபெறும் மொத்த 13 ஆட்டங்களில் இறுதிப் போட்டியும் ஒன்றாகும். ஒவ்வொரு குழுவிலிருந்தும் முதல் இரண்டு அணிகள் சூப்பர் 4 க்கு செல்கின்றன, அங்கு முதல் இரண்டு அணிகள் 2022 ஆசிய கோப்பை வடிவத்தின் படி இறுதிப் போட்டியில் போட்டியிடுகின்றன.

மார்ச் நடுப்பகுதியில் பஹ்ரைனில் நடந்த ஆசிய கிரிக்கெட் கவுன்சில் (ஏசிசி) கூட்டம் தீர்மானம் ஏதுமின்றி முடிவடைந்த பிறகு, உறுப்பினர்கள் துபாயில் மேலும் இரண்டு சுற்று முறைசாரா விவாதங்களுக்கு கூடினர்.

பிசிசிஐ அணியில் ஐபிஎல் நிர்வாகக் குழுவின் தலைவர் அருண் துமால் மற்றும் பிசிசிஐ செயலாளர் ஜெய் ஷா ஆகியோர் இடம்பெற்றுள்ளனர். 2023 ஆசிய கோப்பையை நடத்தும் பிசிபி, அதன் தலைவர் நஜாம் சேத்தி பிரதிநிதித்துவப்படுத்தினார்.

கடந்த அக்டோபரில், 2023 ஆசிய கோப்பை “நடுநிலை” மைதானத்தில் நடைபெறும் என்று கூறிய ஜெய் ஷாவால் PCB பிடிபட்டது. அப்போதைய தலைவரான ரமிஸ் ராஜா தலைமையிலான பிசிபி, நாட்டிற்கு வெளியே எடுக்கப்பட்டால், பாகிஸ்தான் போட்டியில் இருந்து விலகும் என்று உடனடியாக பதிலளித்தது.

ஆசியக் கோப்பையை நடுநிலை நாடு ஒன்று இணைந்து நடத்துவதற்கான முன்மொழிவு அதிகாரப்பூர்வ ஏசிசி கூட்டத்தில் முன்வைக்கப்பட்டு பரிசீலிக்கப்பட்டது.

கடந்த ஆண்டு, ஆசிய கிரிக்கெட் கவுன்சில் (ஏசிசி) தலைவர் ஜெய் ஷா, பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக இந்தியா ஆசிய கோப்பைக்கு பாகிஸ்தானுக்கு செல்லாது என்றும், போட்டி நடுநிலையான இடத்தில் நடைபெறும் என்றும், இது இரண்டாவது சுற்றில் தீர்மானிக்கப்படும் என்றும் கூறியிருந்தார். இந்த மாதம் ACC உறுப்பினர்களின் செயற்குழு கூட்டம்.

இந்த கட்டுரையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தலைப்புகள்Source link